Connect with us

Business

പട്ടിന്റെ പാലാഴിയായ കാഞ്ചീപുരം

ആറുമുഴം പട്ടുചേലയില്‍ ഉടുത്തൊരുങ്ങുന്ന പെണ്‍തനിമയില്‍ മാത്രം ഒതുങ്ങുന്നതല്ല പട്ട് വ്യവസായത്തിന്റെ മാഹാത്മ്യം.

Published

on

0 0
Read Time:20 Minute, 1 Second

ഓരോ പ്രദേശത്തെയും അതിന്റെ പാരമ്പര്യത്തനിമ ചോരാതെ അടയാളപ്പെടുത്തുന്ന ചില വസ്തുക്കളുണ്ട്. തമിഴ്‌നാട്ടിലെ കാഞ്ചീപുരം ഇത്തരത്തില്‍ പാരമ്പര്യത്തനിമയാര്‍ന്ന പട്ടിന്റെ നിര്‍മാണത്തിന് പേരുകേട്ട നാടാണ്. ആറുമുഴം പട്ടുചേലയില്‍ ഉടുത്തൊരുങ്ങുന്ന പെണ്‍തനിമയില്‍ മാത്രം ഒതുങ്ങുന്നതല്ല പട്ട് വ്യവസായത്തിന്റെ മാഹാത്മ്യം.

ചൈനയില്‍ നിന്നും അതിര്‍ത്തി കടന്നെത്തിയ ചൈനീസ് പട്ടിനും പേര്‍ഷ്യന്‍ പട്ടിനും മുകളിലായി തമിഴ്‌നാടിനൊരു ഇടമുണ്ട് എന്ന് തെളിയിച്ച ഒന്നാണ് കാഞ്ചിപുരം പട്ട്. നൂറ്റാണ്ടുകളുടെ ചരിത്രമുറങ്ങുന്ന കാഞ്ചിപുരത്തെ പരമ്പരാഗത നെയ്ത്തു തൊഴിലാളികളുടെ മേല്‍നോട്ടത്തില്‍ ശുദ്ധമായ പട്ടു നൂലില്‍ നെയ്‌തെടുക്കുന്ന പട്ട് സാരികള്‍ കാഞ്ചിപുരം എന്ന ഈ പൗരാണിക നഗരത്തിന് ഒരു ബിസിനസ് മുഖം നല്‍കുന്നു. നൂറുകണക്കിന് പരമ്പരാഗത നെയ്ത്തുതൊഴിലാളികളാണ് പട്ട് നിര്‍മാണത്തില്‍ ഏര്‍പ്പെട്ടിരിക്കുന്നത്. ഭൗമ സൂചിക പട്ടം ലഭിച്ച ഇന്ത്യയിലെ ആദ്യത്തെ തുണിത്തരമാണ് കാഞ്ചിപുരം പട്ട് എന്ന പ്രത്യേകത കൂടി ചേര്‍ത്തു വച്ച് വേണം കാഞ്ചീപുരം പട്ടിനെ അടുത്തറിയാന്‍.

Advertisement

തമിഴ്‌നാട്ടിലെ പാലാര്‍ നദിയുടെ പോഷകനദിയായ വേഗാവതി നദീതീരത്ത് സ്ഥിതിചെയ്യുന്ന കാഞ്ചീപുരം എന്ന പ്രദേശം ക്ഷേത്രങ്ങളുടെയും പട്ടിന്റെയും നാടെന്നാണ് അറിയപ്പെടുന്നത്. ആയിരത്തിലേറെ ക്ഷേത്രങ്ങളാണ് ഈ ചെറിയ പ്രദേശത്തുള്ളത്. ദക്ഷിണേന്ത്യയുടെ പട്ടിന്റെ തലസ്ഥാനമാന് കാഞ്ചീപുരം.അതിനാല്‍ തന്നെ സാരിയെന്നു ചിന്തിക്കുമ്പോള്‍ പട്ട് സാരിയെപ്പറ്റി ചിന്തിക്കുമ്പോള്‍ കാഞ്ചിപുരം എന്ന വാക്ക് മനസിലേക്കെത്താത്തവര്‍ വിരളമാണ്. മറ്റാര്‍ക്കും കരഗതമാകാത്ത പ്രത്യേക രീതിയിലുള്ള നെയ്ത്ത് തെറികളും ഡിസൈനുകളുമാണ് കാഞ്ചീപുരം സാരികളുടെ പ്രത്യേകത.നഗരത്തിന്റെ ജീവനാഡിയാണ് കാഞ്ചിപുരം പട്ട് നിര്‍മാണം. സ്വര്‍ണം ചേര്‍ത്താണ് ഇവിടെ കസവ് നെയ്യുന്നത്. അതിനാല്‍ തന്നെ കാലങ്ങളൊളം ഈട് നിലനില്‍ക്കുന്നു. ചെന്നൈയില്‍ നിന്നും രണ്ടു മണിക്കൂര്‍ ദൂരമേയുള്ളൂ ഈ പട്ടുകളുടെ അദ്ഭുതലോകത്തേക്ക് ഏതാണ്. അതിനാല്‍ ഇവിടെ നിര്‍മിച്ച സാരികള്‍ ലോകത്തിന്റെ നാനാ ഭാഗത്തേക്ക് എത്തിക്കുന്നതിനും എളുപ്പമുണ്ട്. നാനൂറോളം വര്‍ഷത്തെ പാരമ്പര്യമുണ്ട് കാഞ്ചിപുരത്തെ നെയ്ത്തുശാലകള്‍ക്ക്. അയ്യായിരത്തിലേറെ വരുന്ന നെയ്ത്തുകുടുംബങ്ങളുടെ ദിവസങ്ങള്‍ നീളുന്ന അധ്വാനമാണ് വ്യത്യസ്തമായ ഓരോ പട്ടു സാരികളും.

യന്ത്രത്തറികള്‍ ഉപയോഗിക്കാതെ പൂര്‍ണമായും കൈകള്‍കൊണ്ട് നിര്മിക്കുന്നവയാണ് ഇവിടുത്തെ പട്ടുസാരികള്‍. താമര നൂലുകള്‍കൊണ്ട് കസവുകള്‍ നെയ്‌തെടുത്ത മാര്‍ക്കണ്ഡേയമുനിയുടെ പിന്മുറക്കാരാണ് ഇവിടുള്ള നെയ്ത്തുകാര്‍ എന്നാണ് വിശ്വാസം. അതിനാലാണ് ഇവിടുത്തുകാര്‍ക്ക് നെയ്ത്തില്‍ ഒരു പ്രത്യേക കൈവഴക്കം എന്നാണ് വിശ്വാസം. തമിഴ്‌നാട്ടില്‍ നിന്നാണ് ഉത്ഭവമെങ്കിലും ഒട്ടുമിക്ക ഇന്ത്യന്‍ സംസ്ഥാനങ്ങളിലും ഇന്ത്യക്ക് പുറത്തും കാഞ്ചിപുരം പട്ട് സാരികളും വസ്ത്രങ്ങളും പ്രശസ്തമാണ്.

എന്തുകൊണ്ടാണ് കാഞ്ചീപുരം സാരികള്‍ക്ക് ആരാധകര്‍ കീറിയത് എന്ന ചോദ്യത്തിന് ഉത്തരങ്ങള്‍ നിരവധിയാണ്. ഭംഗി മാത്രമല്ല ഇവിടെ പ്രധാനം. മൃദുവായതും ഉടുക്കാന്‍ സുഖമുള്ളതുമായ വസ്ത്രം എന്നതിനപ്പുറം പതിറ്റാണ്ടുകള്‍ നീണ്ടുനില്‍ക്കുന്ന ഈടും ഓരോ സാരിക്ക് പിന്നിലും ഒളിഞ്ഞിരിക്കുന്ന കഥകളുമെല്ലാം കാഞ്ചീപുരം സാരികള്‍ ഒന്നിനൊന്ന് വ്യത്യസ്തമാക്കുന്നു. പട്ടിന്റെ ചരിത്രമുറങ്ങുന്ന കാഞ്ചിപുരത്തെ ഓരോ നെയ്ത്തുശാലകള്‍ക്കും പട്ടിന്റെ ഉത്ഭവത്തെപ്പറ്റിയും നെയ്ത്ത് രീതികളെപ്പറ്റിയും പട്ടുനൂലിന്റെ മേന്മയെപ്പറ്റിയുമെല്ലാം ഒട്ടേറെക്കഥകള്‍ പങ്കുവയ്ക്കാനുണ്ട്.

കൂട്ടായ പ്രവര്‍ത്തനം

കാഞ്ചീപുരത്തെ സാരി നിര്‍മാണം ഒരു കൂട്ടായ പ്രവര്‍ത്തനമാണ്. കുടുംബത്തിലെ അംഗങ്ങളെല്ലാവരുടെയും കരവിരുതും സഹായങ്ങളുണ്ടാകും ഓരോ നെയ്ത്തു സാരികളിലും. അതിനാല്‍ തന്നെ ഓരോ വീട്ടിലും ഓരോ നെയ്ത്തുതറികള്‍ ഉണ്ടാകും. സാരി നെയ്ത്ത് ഓരോ ദിവസവും രാവിലെ തന്നെ ആരംഭിക്കുകയും ചെയ്യും. വീട്ടമ്മമാര്‍ കാലത്തു തന്നെ തറികളില്‍ കയറും. അതുകൊണ്ടു തന്നെ ഈ ഗ്രാമത്തിലൂടെ നടന്നു പോകുമ്പോള്‍ തറികള്‍ കൂട്ടിമുട്ടുമ്പോഴുള്ള ശബ്ദം ഇടതടവില്ലാതെ കേള്‍ക്കാം. ഈ ശബ്ദം പലവീടുകളിലും പാതിരാത്രിയിലും തുടര്‍ന്ന് കേള്‍ക്കാം. പാലക്കാട് ജില്ലയിലെ അഗ്രഹാരങ്ങളെ അനുസ്മരിപ്പിക്കും ഇവിടെയുള്ള ഓരോ വീടുകളും. ഈ വീടുകളില്‍ എല്ലാം തന്നെ നെയ്ത്തു തറികളുമുണ്ട്. അതുകൊണ്ടു തന്നെ താളത്തിലുള്ള നെയ്ത്തിന്റെ ശബ്ദം ഗ്രാമമവസാനിക്കുന്നിടം വരെ നമ്മുടെ കൂടെ വരും.

വടക്കേ ഇന്ത്യയില്‍ ഏറെ പെരുമ സമ്പാദിച്ച ബനാറസ് പട്ടിനെ മറികടക്കുന്നതാണ് കാഞ്ചീപുരം പട്ട്. ഗുണമേന്മയുടെയും മൂല്യത്തിന്റെയും കാര്യത്തില്‍ ബനാറസ് പട്ടിനോട് കിടപിടിക്കുന്നവയാണ് കാഞ്ചിപുരം പട്ടുകളും.കാഞ്ചിപുരത്തിന്റെ പ്രധാന വരുമാനമാര്‍ഗവും പട്ട് വ്യാപാരം തന്നെയാണ്. 2008ലെ കണക്കുകള്‍ പ്രകാരം ഏകദേശം 5,000 കുടുംബങ്ങള്‍ കാഞ്ചീപുരം സാരി നിര്‍മ്മാണത്തില്‍ ഏര്‍പ്പെടിരിക്കുന്നത്. എന്നാല്‍ എല്ലാമേഖലയിലും എന്ന പോലെ പട്ട് നിര്‍മാണമേഖലയിലും പാരമ്പര്യത്തൊഴിലാളികളുടെ കൊഴിഞ്ഞു പോക്ക് ദൃശ്യമാണ്. എന്നിരുന്നാല്‍ തന്നെയും 2500 നുമുകളില്‍ ആളുകള്‍ ഇന്നും പട്ട് സാരികളുടെ നിര്‍മാണത്തില്‍ ഏര്‍പ്പെട്ട് ഉപജീവനമാര്‍ഗം തേടുന്നുണ്ട്. പട്ടുനൂലുകള്‍ കൊണ്ട് തന്നെ നെയ്‌തെടുത്ത യഥാര്‍ത്ഥ സാരികള്‍ വാങ്ങണമെന്നുള്ളവര്‍ക്കു കാഞ്ചിപുരത്തേക്കു പോകാം. സാരി നിര്‍മാണത്തിനാവശ്യമായ എല്ലാ ഉല്‍പ്പന്നങ്ങളും കാഞ്ചീപുരത്ത് തന്നെയാണ് ഉല്‍പ്പാദിപ്പിക്കുന്നത്.

പട്ടുനൂല്‍പ്പുഴുക്കളെ വളര്‍ത്തി പട്ടുനൂല്‍ ഉല്‍പ്പാദിപ്പിക്കുന്ന വലിയ മലബാറി പാടങ്ങള്‍ ഇവിടുണ്ട്. മാത്ര്‍4മല്ല,പട്ടുനൂലും പരുത്തിനൂലും ഉല്‍പ്പാദിപ്പിക്കുന്ന ഇരുപത്തിയഞ്ച് വ്യവയാസ സംരംഭങ്ങളും അറുപത് ഡൈയിങ് യൂണിറ്റുകളും ഈ പ്രദേശത്ത് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നു. പട്ടിന്റെ നിര്‍മാണത്തിനായി സിംഹഭാഗവും പ്രാദേശികമായ വിഭവങ്ങള്‍ മാത്രം ഉപയോഗിക്കുന്നു എന്നത് തന്നെയാണ് ഈ വസ്ത്രത്തെ അമൂല്യമാക്കുന്നതും. ഓരോ വര്‍ഷവും നെയ്യപ്പെടുന്ന കാഞ്ചീപുരം സാരികളുടെ എണ്ണം ഏഴു ലക്ഷത്തിനും എട്ട് ലക്ഷത്തിനും ഇടയിലാണ്.

സാരികള്‍ ധരിക്കുന്നവരുടെ എണ്ണത്തില്‍ ഗണ്യമായ കുറവ് വന്നിട്ടുണ്ടെങ്കിലും ഒരു അമൂല്യ വസ്തുവായി സൂക്ഷിക്കുന്നതിന് പലരും കാഞ്ചിപുരം പട്ട് സാരികള്‍ സ്വന്തമാക്കുന്നു. കാഞ്ചിവരം സാരിയെന്നും കാഞ്ചിപുരം സാരി അറിയപ്പെടുന്നുണ്ട്. ഇവിടെ ഉല്‍പ്പാദിപ്പിക്കുന്ന നൂലുകള്‍ തികയാതെര്‍ വരുമ്പോള്‍ മാത്രം കര്‍ണാടകയില്‍ നിന്നും വരുന്ന പട്ടുനൂല്‍ ഉപയോഗിക്കും. സാരികള്‍ വാങ്ങാനെത്തുന്നവര്‍ നിലത്തിരുന്നു വേണം അവ തിരഞ്ഞെടുക്കേണ്ടത്.1500 രൂപ മുതല്‍ 75000 രൂപ വരെയുള്ള സാരികള്‍ ഉണ്ട്. ഡിസൈനുകള്‍ വരച്ചു കൊടുത്താല്‍ അതുപോലെ സാരികള്‍ ചെയ്തു തരുന്നവരുമുണ്ട്.

ചരിത്രമുറങ്ങുന്ന കാഞ്ചീപുരം പട്ട്

നാന്നൂറ് വര്‍ഷത്തെ പഴക്കമുണ്ട് കാഞ്ചിപുരട്ടത്തെ പട്ടിന്റെ ചരിത്രത്തിന്. കൃഷ്ണദേവരായരുടെ കാലത്താണ് കാഞ്ചിപുരം പട്ടിന് ഇന്ന് കാണുന്ന പ്രശസ്തി കൈവന്നത്. അക്കാലം മുതല്‍ക്ക് തന്നെ പട്ട് ധാരാളമായി ഉപയോഗിച്ചിരുന്നു. പ്രസ്തുത കാലഘട്ടത്തില്‍ ആണ് ആന്ധ്രാപ്രദേശില്‍നിന്നും തമിഴ്‌നാടിലേക്ക് നെയ്ത്തുകാരായ ദേവാംഗ, ശാലിഗര്‍ സമുദായത്തില്‍പ്പെട്ടവര്‍ കുടിയേറിയത്, പട്ടുസാരികള്‍ നെയ്യുന്നതില്‍ വിദഗ്ദ്ധരായിരുന്നു ഇവര്‍. ഇവരില്‍ നിന്നുമാണ് കാഞ്ചിപുരത്തെയാളുകള്‍ പട്ടിന്റെ നിര്‍മാണം അഭ്യസിച്ചത്. ഈ വിഭാഗത്തില്‍പെട്ടവരുടെ പിന്‍തലമുറക്കാരും പട്ടിന്റെ നിര്‍മാണത്തില്‍ വ്യാപൃതരാണ്.പട്ടുനൂലും സ്വര്‍ണനൂലും ചേര്‍ത്താണ് കാഞ്ചിപുരം സാരി നെയ്‌തെടുക്കുന്നത്. 10 ദിവസം മുതല്‍ ഒരുമാസം വരെ വേണ്ടിവരും ഒരു കാഞ്ചിപുരം പട്ട് സാരി നെയ്‌തെടുക്കാന്.കാഞ്ചിപുരം പട്ടിന്റെ മൂല്യം വര്‍ധിക്കുന്നതിനുള്ള അടിസ്ഥാന കാരണമാണ് അത്.

ഇപ്പറഞ്ഞ ചരിത്രം കൂടാതെ മറ്റൊരു വിശ്വാസം കൂടി കാഞ്ചിപുരത്തെ നെയ്ത്തു തൊഴിലാളികളുടെ ഇടയിലുണ്ട്. പാരമ്പര്യവുമായി കൂടുതല്‍ ചേര്‍ന്ന് നില്‍ക്കുന്ന ഘടകം അതാണ്. മാര്‍ക്കണ്ഡേയ മുനിയുടെ അനുയായികളാണ് തങ്ങളെന്നാണ് കാഞ്ചിപുരത്തെ നെയ്ത്തു തൊഴിലാളികളുടെ വിശ്വാസം. ഹിന്ദുപുരാണമനുസരിച്ച് താമര നായരില്‍ നിന്ന് കസവ് നെയ്‌തെടുത്തത് മാര്‍ക്കണ്ഡേയ മുനിയാണ്.അതായത് നെയ്ത്തിന്റെ ഗുരു എന്നറിയപ്പെടുന്ന വ്യക്തി. മാര്‍ക്കണ്ഡേയ മുനിയുടെ അനുയായികളാണ് തങ്ങള്‍ എന്നാണ് കാഞ്ചിപുരത്തെ നെയ്ത്തുകാരുടെ വിശ്വാസം. വിശ്വാസം എന്തായാലും നെയ്ത്തില്‍ ഇവരെ വെള്ളം മറ്റാരും ഇല്ല എന്നതാണ് വാസ്തവം.

കനം കുറഞ്ഞ, മൃദുവായ പട്ട്

എന്തുകൊണ്ടാണ് കാഞ്ചീപുരം പട്ട് പ്രാധാന്യത്തോടെ സ്വീകരിക്കപ്പെടുന്നത് എന്ന ചോദ്യത്തിനുള്ള ഉത്തരം പലതാണ്. സാരിയുടെ നെയ്ത്തിനായി തെരഞ്ഞെടുക്കുന്ന വസ്തുക്കളിലും നെയ്ത്തു രീതികളിലും ഏറെ പ്രത്യേകതകള്‍ പറയാനുണ്ട്. പ്രാദേശികമായി ലഭിക്കുന്ന പട്ടുനൂലിനപ്പുറം കര്‍ണാടകയില്‍ നിന്നുള്ള നൂലും ഗുജറാത്തിലെ സൂറത്തില്‍ നിന്നുമുള്ള കാസവും ഉപയോഗിച്ചാണ് തൊഴിലാളികള്‍ സാരി നെയ്യുന്നത്. എന്നാലും കഴിയുന്നത്ര പ്രാദേശികമായ ഉല്പന്നങ്ങള്‍ക്കായി അവര്‍ ശ്രമിക്കുന്നു. കഴിയാതെ വരുമ്പോള്‍ ഗുണമേന്മ ചോരാതെ മികച്ച ബദല്‍ മാര്‍ഗങ്ങള്‍ കണ്ടെത്തുന്നു. സാധാരണ നെയ്ത്തുകാര്‍ പിന്തുടരുന്ന നെയ്ത്തു രീതികളാണ് ഇവര്‍ പിന്തുടരുന്നത്. സാധാരണയായി സാരിയുടെ എല്ലാ ഭാഗവും ഒരേ പോലെ തരിയില്‍ നെയ്‌തെടുക്കുകയാണ് ചെയ്യാറുള്ളത്.

എന്നാല്‍ കാഞ്ചിപുരം പട്ട് സാരികളുടെ കാര്യത്തില്‍ സാരിയും ബോര്‍ഡറും വേറേവേറേ നെയ്ത് കൂട്ടിയോജിപ്പിക്കുകയാണ് ചെയ്യുന്നത്. നെയ്ത്തിനായി ഉപയോഗിക്കുന്ന കസവിനും പ്രത്യേകതകളുണ്ട്. 57% വെള്ളിയും 0.6% സ്വര്‍ണ്ണവും ചേര്‍ത്തുണ്ടാക്കിയ കസവാണ് ഉപയോഗിക്കുന്നത്. കാഞ്ചിപുരം സാരി നെയ്തുണ്ടാക്കുക എന്നത് തന്നെ വലിയൊരു കടമ്പയാണ്. ഓരോ ദിനവും പൂജയോടെയാണ് നെയ്ത്ത് ആരംഭിക്കുക. ഏറ്റവും ചുരുങ്ങിയത് പത്തു ദിവസമെങ്കിലും എടുക്കും ഒരു സാരി പൂര്‍ത്തിയാക്കുവാന്‍. മെഷീനുകളുടെ സഹായത്താല്‍ ഒരു ദിവസം നൂറുകണക്കിന് സാരികള്‍ ഉല്‍പ്പാദിപ്പിക്കപ്പെടുമ്പോഴുണ് ഇതെന്ന് ഓര്‍ക്കണം. എത്ര വിദഗ്ദനായ തൊഴിലാളിക്കും ഒരു മാസത്തില്‍ പരമാവധി മൂന്ന് സാരികള്‍ മാത്രമേ നെയ്യാന്‍ സാധിക്കൂ.

സാരിയുടെ നിര്‍മാണത്തിനായി ഉപയോഗിക്കുന്ന നിറങ്ങള്‍ക്കും പ്രത്യേകതകള്‍ ഏറെയാണ്.പ്രധാനമായും മഴവില്ലിലെ ഏഴു നിറങ്ങളാണ് സാരിയുടെ നിര്‍മാണത്തിനായി ഉപയോഗിക്കുന്നത്. കൃഷ്ണരൂപങ്ങള്‍, അരയന്നം, മയില്‍, താമര, തത്ത, സിംഹം, ഇലകള്‍, പൂക്കള്‍ ഇവയൊക്കെ കാഞ്ചിപുരം സാരികളുടെ ഭാഗമാണ്. എന്നാല്‍ ഇപ്പോള്‍ ആധുനിക കാലഘട്ടത്തില്‍ പുതുതലമുറക്ക് ഇഷ്ടമുള്ള രീതിയിലും ഡിസൈനുകളില്‍ മാറ്റം വരുത്താന്‍ കാഞ്ചിപുരത്തെ നെയ്ത്തുകാര്‍ ശ്രമിക്കുന്നുണ്ട്.

കാഞ്ചീപുരത്തിന്റെ സമീപപ്രദേശങ്ങളിലെ ക്ഷേത്രങ്ങളുടെ സ്വാധീനം സാരികളിലെ പ്രതീകങ്ങളില്‍ കാണാനാകും. സൂര്യന്‍, ചന്ദ്രന്‍, മയില്‍, ഹംസം, തത്തകള്‍, രഥങ്ങള്‍, പുഷ്പങ്ങള്‍, സിംഹങ്ങള്‍, നാണയങ്ങള്‍ തുടങ്ങിയവ സാരികളില്‍ കാസവുനൂലുകളില്‍ നെയ്‌തെടുത്തിരിക്കുന്നു. മുല്ലപ്പൂക്കള്‍ വിതറിയിരിക്കുന്നതുപോലെയുള്ള സാരികള്‍ക്ക് ആവശ്യക്കാര്‍ ഏറെയാണ്. പരമ്പരാഗതമായ ഈ ഡിസൈന്‍ മല്ലിനഗ്ഗു എന്നാണ് അറിയപ്പെടുന്നത്. തണ്ഡവാളം എന്നറിയപ്പെടുന്ന സമാന്തരരേഖകളും സാരികളില്‍ കാണാം.സാമുദ്രിക പട്ടും, വസ്ത്രകലാ പട്ടും, പരമ്പരാ പട്ടും നെയ്ത കാഞ്ചിപുരത്തെ നെയ്ത്തുകാര്‍ നെയ്‌തെടുക്കുന്നു. പട്ടിന്റെ വൈവിധ്യമാണ് ഇവിടുത്തെ മറ്റൊരു പ്രത്യേകത. എത്ര വിദഗ്ദനായ തൊഴിലാളിക്കും ഒരു മാസത്തില്‍ പരമാവധി മൂന്ന് സാരികള്‍ മാത്രമേ നെയ്യാന്‍ സാധിക്കൂ.

നീളം, കനം, ഇഴകള്‍ക്കുള്ള ബലം, ജെരികകളുടെ അഴക്, വലിപ്പം ഇവയാണ് കാഞ്ചിപുരം പട്ടിന്റെ പ്രത്യേകത. ഡബിള്‍ സ്പിന്നിംഗ് സമ്പ്രദായത്തില്‍ നെയ്‌തെടുക്കുന്ന അസ്സല്‍ കാഞ്ചിപുരം പട്ടിന്റെ ആയുസ്സ് ശരാശരി നാല്‍പ്പത് വര്‍ഷമാണ്.മറ്റ് സാരികളെ അപേക്ഷിച്ച് ഭാരം ഉള്ളതാണ് കാഞ്ചിപുരം സാരി.ആര് മീറ്ററിന് മുകളില്‍ നീളമാണ് ഒരു കാഞ്ചിപുരം സാരിക്ക് ഉണ്ടാകുക. ഏകദേശം 800 ഗ്രാം മുതല്‍ രണ്ട് കിലോ വരെ ഒരു സാരിക്ക് ഭാരമുണ്ടാകും. യഥാര്‍ത്ഥ പട്ട് സാരി വാങ്ങണമെന്ന് വിചാരിച്ചാല്‍ വലിയ വിലകൊടുക്കേണ്ടിവരും. പോളിസ്റ്റര് നൂല് ചേര്ത്ത് നെയ്ത പട്ടുസാരികള് അമിത വില നല്കാതെ ഇവിടെ നിന്ന് വാങ്ങാന്‍ സാധിക്കും. ഇത്തരത്തിലുള്ള വ്യാജ സാരികളുടെ വില്‍പന പരമ്പരാഗത നെയ്ത്തു തൊഴിലാളികളെ തളര്‍ത്തുന്നുണ്ട് എന്നതാണ് വാസ്തവം.

ദേവികാപുരത്തും, കമ്പയൂരിലും, തിരുമണിയിലുമാണ് സാരികള്‍ കൂടുതലും നിര്‍മിക്കപ്പെടുന്നത്.10000 രോഗോപക് മുകളില്‍ വിലവരും ഒരു നല്ല കാഞ്ചിപുരം സാരിക്ക്. ഒരു ലക്ഷത്തിനുമേല്‍ വില വരുന്ന സാരികളും ഇവിടെ നിര്‍മിക്കപ്പെടുന്നുണ്ട്. പ്രതിമാസം കോടിക്കണക്കിന് രൂപയുടെ രൂപയുടെ ഇല്ലാതാക്കുന്നു. ദക്ഷിണേന്ത്യയിലെ ഏറ്റവും മികച്ച വിവാഹ ഷോപ്പിംഗ് ഡെസ്റ്റിനേഷനുകളില്‍ ഒന്നായി കാഞ്ചിപുരം മാറുന്നത് കാഞ്ചീപുരം സാരിയുടെ പ്രത്യേകത ഒന്നുകൊണ്ട് മാത്രമാണ്. കര്‍ണാടകം, ആന്ധ്ര, ഒറീസ, കേരളം തുടങ്ങിയയിടങ്ങളിലേക്ക് സാരി കയറ്റുമതി ചെയ്യപ്പെടുന്നു.നൂറുകണക്കിന് റീട്ടെയ്ല്‍, ഹോള്‍സെയില്‍ വില്പനശാലകളാണ് ഇവിടുള്ളത്.

About Post Author

Media Ink

Media Ink is a digitally native news website in Malayalam language
Happy
Happy
0 %
Sad
Sad
0 %
Excited
Excited
0 %
Sleepy
Sleepy
0 %
Angry
Angry
0 %
Surprise
Surprise
0 %

Advertisement

Business

ആല്‍ഫ പാലിയേറ്റീവ് കെയര്‍ ദുരന്തനിവാരണ സാന്ത്വന സേനയുടെ ഉദ്ഘാടനവും അവാര്‍ഡ് വിതരണവും

ആല്‍ഫ പാലിയേറ്റീവ് കെയറിന്റെ 18 കേന്ദ്രങ്ങളിലെയും സന്നദ്ധ പ്രവര്‍ത്തകരെയും സ്റ്റാഫംഗങ്ങളെയും ഉള്‍പ്പെടുത്തി രൂപീകരിച്ച സേനയുടെ ഉദ്ഘാടനം ചാവക്കാട് തഹസില്‍ദാര്‍ (ഭൂരേഖ) ഉഷാകുമാരി നിര്‍വഹിച്ചു

Published

on

0 0
Read Time:4 Minute, 23 Second

കേരളം നേരിടുന്ന പാരിസ്ഥിതിക ദുരന്തങ്ങള്‍ പരിഗണിച്ച് സമൂഹത്തില്‍ ഏറ്റവും അവശതയനുഭവിക്കുന്ന കിടപ്പിലായ രോഗികളെയും കുടുംബങ്ങളെയും സഹായിക്കുവാനായി ‘ദുരന്തനിവാരണ സാന്ത്വന സേനയ്ക്ക്’ തുടക്കമായി. ആല്‍ഫ പാലിയേറ്റീവ് കെയറിന്റെ 18 കേന്ദ്രങ്ങളിലെയും സന്നദ്ധ പ്രവര്‍ത്തകരെയും സ്റ്റാഫംഗങ്ങളെയും ഉള്‍പ്പെടുത്തി രൂപീകരിച്ച സേനയുടെ ഉദ്ഘാടനം ചാവക്കാട് തഹസില്‍ദാര്‍ (ഭൂരേഖ) ഉഷാകുമാരി നിര്‍വഹിച്ചു. സാന്ത്വനമെന്ന വാക്കും അതിന്റെ വിലയും തീക്ഷ്ണതയും മനസ്സിലാക്കാന്‍ അത്തരമൊരവസ്ഥയില്‍കൂടി കടന്നുപോയവര്‍ക്കു മാത്രമേ കഴിയൂവെന്ന് സ്വന്തം അനുഭവങ്ങള്‍ വിശദീകരിച്ച് ഉദ്ഘാടക വിവരിച്ചത് ചടങ്ങിന് വ്യത്യസ്ത അനുഭവമായി.

ആല്‍ഫ ഓഡിറ്റോറിയത്തില്‍ നടത്തിയ യോഗത്തില്‍ പാലിയേറ്റീവ് കെയര്‍ പരിശീലന പരിപാടിയില്‍ മികച്ച പ്രകടനം കാഴ്ചവച്ച സ്റ്റാഫിനും വളണ്ടിയര്‍മാര്‍ക്കുമുള്ള അവാര്‍ഡുകളും സ്റ്റാന്‍ഫോര്‍ഡ് മെഡിസിന്‍, ടാറ്റാ ട്രസ്റ്റ്, നാഷണല്‍ കാന്‍സര്‍ കണ്‍ട്രോള്‍ പ്രോഗ്രാം, എക്വിപ് ഇന്ത്യ എന്നിവര്‍ സംയുക്തമായി നടത്തിയ ക്വാളിറ്റി ഇംപ്രൂവ്‌മെന്റ് പ്രോഗ്രാമില്‍ പങ്കെടുത്ത ആല്‍ഫ ടീമിനുള്ള സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റുകളും പാലിയേറ്റീവ് കെയര്‍ നഴ്‌സിംഗ് പരിശീലനം പൂര്‍ത്തിയാക്കിയവര്‍ക്കുള്ള സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റുകളും തഹസില്‍ദാര്‍ വിതരണം ചെയ്തു.

Advertisement

ദുരന്തനിവാരണ സാന്ത്വന സേനയ്ക്കു കീഴില്‍ വിദ്യാര്‍ത്ഥികളും പൊതുജനങ്ങളുമടക്കമുള്ളവരെ അണിനിരത്തിയും പരിശീലനം നല്‍കിയും വിപുലപ്പെടുത്താനാണ് ആല്‍ഫ ഉദ്ദേശിക്കുന്നതെന്ന് അധ്യക്ഷത വഹിച്ചു സംസാരിച്ച ആല്‍ഫ പാലിയേറ്റീവ് കെയര്‍ ചെയര്‍മാന്‍ അറിയിച്ചു. അതിനായി സ്റ്റുഡന്റ്‌സ് അസോസിയേഷന്‍ ഓഫ് പാലിയേറ്റീവ് കെയറുമായി ചേര്‍ന്ന് പദ്ധതി രൂപീകരിക്കും. നിലവില്‍ ഓരോ സെന്ററിലെയും 11 പേരെ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയാണ് സേനയ്ക്കു രൂപം നല്‍കിയിട്ടുള്ളത്. ഇവര്‍ ദുരന്ത സാഹചര്യങ്ങളില്‍ വീടുകളില്‍നിന്ന് അഭയകേന്ദ്രങ്ങളിലേക്കു മാറ്റേണ്ടവരെ നേരത്തെ കണ്ടെത്തുകയും ഒട്ടും വൈകാതെ സഹായങ്ങള്‍ നല്‍കുകയും ചെയ്യും. ഓരോ സെന്ററും ചുരുങ്ങിയത് 5 രോഗികളെയെങ്കിലും പാര്‍പ്പിക്കാവുന്ന രീതിയില്‍ ഒരുങ്ങുകയും ഒപ്പം ക്യാമ്പുകളിലോ വീടുകളിലോ കഴിയുന്ന പാലിയേറ്റീവ് പരിചരണം വേണ്ടവര്‍ക്ക് അത് ലഭ്യമാക്കുകയും ചെയ്യും. കൂടാതെ ആല്‍ഫ ഡയാലിസിസ് സെന്റര്‍ കൂടുതല്‍ ഷിഫ്റ്റുകള്‍ പ്രവര്‍ത്തിപ്പിച്ച് കുറഞ്ഞത് ദിനംപ്രതി 20 അധിക ഡയാലിസിസ് ചെയ്യുമെന്നും ചെയര്‍മാന്‍ പറഞ്ഞു.

ആല്‍ഫ പാലിയേറ്റീവ് കെയര്‍ ഗവേണിംഗ് കൗണ്‍സില്‍ അംഗം കെ.എ.കദീജാബി സ്വാഗതം പറഞ്ഞ യോഗത്തില്‍ ആല്‍ഫ മെഡിക്കല്‍ ഹെഡ് ഡോ. ജോസ് ബാബു, കമ്യൂണിറ്റി ഡയറക്ടര്‍ സുരേഷ് ശ്രീധരന്‍, ട്രസ്റ്റി രവി കണ്ണമ്പിള്ളില്‍, ഗവേണിംഗ് കൗണ്‍സില്‍ അംഗം വി.ജെ.തോംസണ്‍്, എസ്.എ.പി.സി. ചീഫ് പ്രോജക്ട് കോ ഓര്‍ഡിനേറ്റര്‍ വീനസ് തെക്കല തുടങ്ങിയവര്‍ ആശംസകള്‍ നേര്‍ന്നു. ചീഫ് ഫിസിയോതെറാപ്പിസ്റ്റ് സി.കെ.സനൂപ് നന്ദി പറഞ്ഞു.

About Post Author

Media Ink

Media Ink is a digitally native news website in Malayalam language
Happy
Happy
0 %
Sad
Sad
0 %
Excited
Excited
0 %
Sleepy
Sleepy
0 %
Angry
Angry
0 %
Surprise
Surprise
0 %

Continue Reading

Business

യുഎഇയിലേയ്ക്കുള്ള സ്പൈസസ് കയറ്റുമതി വര്‍ധിപ്പിക്കാന്‍ ലക്ഷ്യമിട്ട് ബയര്‍-സെല്ലര്‍ സംഗമം

അബുദബി ഇന്ത്യന്‍ എംബസിയിലെ ഡെപ്യൂട്ടി ചീഫ് ഓഫ് മിഷന്‍ സന്ദീപ് കുമാര്‍ ബയ്യപ്പു ഉദ്ഘാടനം ചെയ്തു. ഇന്ത്യയില്‍ നിന്നുള്ള 250-ലേറെ കയറ്റുമതി സ്ഥാപനങ്ങളും ഗള്‍ഫ് മേഖലയില്‍ നിന്നുള്ള 40-ഓളം ഇറക്കുമതി സ്ഥാപനങ്ങളും പങ്കെടുത്തു

Published

on

0 0
Read Time:4 Minute, 6 Second

യുഎഇയിലേയ്ക്കും മറ്റ് ഗള്‍ഫ് രാജ്യങ്ങളിലേയ്ക്കുമുള്ള സുഗന്ധവ്യഞ്ജന കയറ്റുമതി വര്‍ധിപ്പിക്കാന്‍ ലക്ഷ്യമിട്ട് സ്പൈസസ് ബോര്‍ഡും അബുദബിയിലെ ഇന്ത്യന്‍ എംബസിയും ആഗോള ബയര്‍-സെല്ലര്‍ സംഗമം നടത്തി. അബുദബി ഇന്ത്യന്‍ എംബസിയിലെ ഡെപ്യൂട്ടി ചീഫ് ഓഫ് മിഷന്‍ സന്ദീപ് കുമാര്‍ ബയ്യപ്പു ഉദ്ഘാടനം ചെയ്തു. ഇന്ത്യയില്‍ നിന്നുള്ള 250-ലേറെ കയറ്റുമതി സ്ഥാപനങ്ങളും ഗള്‍ഫ് മേഖലയില്‍ നിന്നുള്ള 40-ഓളം ഇറക്കുമതി സ്ഥാപനങ്ങളും പങ്കെടുത്തു.

ഇന്ത്യയില്‍ നിന്നുള്ള സുഗന്ധവ്യഞ്ജനങ്ങളുടെ ഒരു വലിയ ഇറക്കുമതി രാജ്യമാണെന്നതിനു പുറമെ യൂറോപ്യന്‍, ആഫ്രിക്കന്‍ വിപണികളിലേയ്ക്കുള്ള വാതായനം കൂടിയാണെന്ന് ഉദ്ഘാടന പ്രസംഗത്തില്‍ സന്ദീപ് കുമാര്‍ ബയ്യപ്പു പറഞ്ഞു. ഇന്ത്യയും യുഎഇയും തമ്മിലുള്ള വാണിജ്യ, സാംസ്‌കാരിക ബന്ധങ്ങള്‍ പുരാതനകാലം മുതല്‍ ഉള്ളതാണെന്ന് കേന്ദ്ര വാണിജ്യ മന്ത്രാലയത്തിലെ പ്ലാന്റേഷന്‍ ജോയിന്റ് സെക്രട്ടറി ദിവാകര്‍ നാഥ് മിശ്ര പറഞ്ഞു. കോവിഡിനു ശേഷം രോഗപ്രതിരോധശേഷി വര്‍ധിപ്പിക്കുന്ന ഘടകങ്ങള്‍ എന്ന നിലയില്‍ സുഗന്ധവ്യഞ്ജനങ്ങളുടെ കയറ്റുമതി വര്‍ധിക്കുന്നതിലേയ്ക്കും അദ്ദേഹം വിരല്‍ ചൂണ്ടി. കോവിഡ് സമയത്ത് കയറ്റുമതി വര്‍ധിപ്പിക്കുന്നതിന് ലക്ഷ്യമിട്ട് സ്പൈസസ് ബോര്‍ഡ് തുടര്‍ച്ചയായി ബയര്‍-സെല്ലര്‍ സംഗമങ്ങള്‍ സംഘടിപ്പിച്ചു വരികയാണെന്ന് സ്പൈസസ് ബോര്‍ഡ് സെക്രട്ടറി ഡി. സത്യന്‍ പറഞ്ഞു.

Advertisement

യുഎഇയിലേയ്ക്കുള്ള സുഗന്ധവ്യഞ്ജന, ഭക്ഷ്യോല്‍പ്പന്ന കയറ്റുമതിയില്‍ ശ്രദ്ധിക്കേണ്ട കാര്യങ്ങളെപ്പറ്റി ദുബായ് മുനിസിപ്പാലിറ്റി സീനിയര്‍ ഫുഡ് ഹൈജീന്‍ ഓഫീസര്‍ ഹസ്സ അല്‍ സുമൈതി സംസാരിച്ചു.

ഇന്ത്യന്‍ സുഗന്ധ വ്യഞ്ജനങ്ങളുടെ ഇറക്കുമതിയില്‍ നാലാം സ്ഥാനമാണ് ലോകരാഷ്ട്രങ്ങള്‍ക്കിടിയില്‍ യുഎഇക്കുള്ളത്. 2020-21 വര്‍ഷം 220 മില്യണ്‍ ഡോളര്‍ മതിയ്ക്കുന്ന 1,14,400 ടണ്‍ സ്പൈസസാണ് ഇന്ത്യ യുഎഇയിലേയ്ക്ക് കയറ്റുമതി ചെയ്തത്. ഇന്ത്യയുടെ മൊത്തം സ്പൈസസ് കയറ്റുമതിയുടെ മൂല്യത്തിന്റെ 5%വും അളവിന്റെ 6%വും വരും ഇത്. 2020-21 വര്‍ഷം ഇന്ത്യയുടെ മൊത്തം സ്പൈസസ് കയറ്റുമതി 4178.81 ദശലക്ഷം ഡോളറായിരുന്നു. 17,58,985 ടണ്‍ സ്പൈസസാണ് ഇക്കാലയളവില്‍ കയറ്റുമതി ചെയ്യപ്പെട്ടത്. മൂല്യത്തില്‍ 4 ബില്യണ്‍ ഡോളര്‍ എന്ന നാഴികക്കല്ലും അതാദ്യമായി ഇന്ത്യന്‍ സ്പൈസസ് കയറ്റുമതി പിന്നിടുകയുണ്ടായി. കോവിഡുണ്ടായിട്ടും അളവില്‍ കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷത്തെ അപേക്ഷിച്ച് 37%വും രൂപയില്‍ 16%വും ഡോളറില്‍ 11%വും വര്‍ധന.

മുളക്, ജീരകം, ജാതി, ഏലം, മഞ്ഞള്‍, തുടങ്ങിയ സുഗന്ധവ്യഞ്ജനങ്ങള്‍ക്കാണ് യുഎഇയില്‍ നിന്ന് ഏറ്റവും ഡിമാന്‍ഡുള്ളത്. സുസ്ഥാപിതമായ കയറ്റുമതി ബന്ധവും വളര്‍ച്ചാസാധ്യതകളും റീഎക്സ്പോര്‍ട് ഹബ് എന്ന നിലയും പരിഗണിക്കുമ്പോള്‍ ഇന്ത്യന്‍ സുഗന്ധവ്യഞ്ജനങ്ങളെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം യുഎഇ ഏറെ പ്രധാനപ്പെട്ട വിപണിയാണെന്നും സംഗമം വിലയിരുത്തി.

About Post Author

Media Ink

Media Ink is a digitally native news website in Malayalam language
Happy
Happy
0 %
Sad
Sad
0 %
Excited
Excited
0 %
Sleepy
Sleepy
0 %
Angry
Angry
0 %
Surprise
Surprise
0 %

Continue Reading

Business

ഹെല്‍ത്ത്, ബ്യൂട്ടി, വെല്‍നെസ് എക്സ്പോ ഒക്ടോ. 21 മുതല്‍ 23 വരെ ഓണ്‍ലൈനില്‍

ആയുര്‍വേദം, യോഗ, ധ്യാനം, അക്യുപങ്ചര്‍, നാച്വറോപ്പതി, പഞ്ചകര്‍മ, ഹോളിസ്റ്റിക് ചികിത്സകള്‍ തുടങ്ങിയ മേഖലകളിലുള്ള കേരളത്തിലെ സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്കും ഇവരുടെ ഉല്‍പ്പന്നങ്ങളും സേവനങ്ങളും അന്വേഷിക്കുന്ന ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ടൂര്‍ ഓപ്പറേറ്റര്‍മാര്‍ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്കും മേള ഏറെ ഗുണകരമാകും

Published

on

0 0
Read Time:6 Minute, 28 Second

ഹോട്ടല്‍ടെക്, ഫുഡ്ടെക്, ഇന്ത്യാ ബോട്ട് ആന്‍ഡ് മറൈന്‍ ഷോ തുടങ്ങിയ പ്രമുഖ ബി2ബി മേളകളുടെ സംഘാടകരായ ക്രൂസ് എക്സ്പോസ് കേരളത്തിലെ ആയുര്‍വേദ, ആയുഷ് മേഖലയ്ക്കായി സംഘടിപ്പിക്കുന്ന ഹെല്‍ത്ത്, ബ്യൂട്ടി ആന്‍ഡ് വെല്‍നസ് 2021 എക്സ്പോ ഒക്ടോബര്‍ 21 മുതല്‍ 23 വരെ ഓണ്‍ലൈനില്‍ നടക്കുമെന്ന് എറണാകുളം പ്രസ് ക്ലബില്‍ നടന്ന വാര്‍ത്താസമ്മേളനത്തില്‍ സംഘാടകര്‍ അറിയിച്ചു. ഈ മേഖലയില്‍ ചികിത്സാസേവനങ്ങളൊരുക്കുന്നവര്‍, പ്രകൃതിദത്തമായ സൗന്ദര്യവര്‍ധക ഉല്‍പ്പന്നങ്ങളുടെ ഉല്‍പ്പാദകര്‍, വെല്‍നസ് സേവനദാതാക്കള്‍, ഉല്‍പ്പാദകര്‍ തുടങ്ങിയ 32-ലേറെ സ്ഥാപനങ്ങള്‍ മേളയില്‍ പങ്കെടുക്കുമെന്ന് സംഘാടകരായ ക്രൂസ് എക്സ്പോസ് ഡയറക്ടര്‍ ജോസഫ് കുര്യാക്കോസ് പറഞ്ഞു.

കോവിഡ് ഭീഷണിയെ അതിജീവിച്ച വിപണികള്‍ ക്രമേണ പൂര്‍വസ്ഥിതി പ്രാപിയ്ക്കുന്നതിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തില്‍ സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ പുത്തന്‍ സാധ്യതകള്‍ ഉപയോഗപ്പെടുത്തി നടത്തുന്ന മേളയാകും ഹെല്‍ത്ത്, ബ്യൂട്ടി ആന്‍ഡ് വെല്‍നസ് 2021 എക്സ്പോ. കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം ഒക്ടോബറില്‍ അഗ്രി-ബിസിനസ് എക്സ്പോ, ഇക്കഴിഞ്ഞ ഓഗസ്റ്റില്‍ 11-ാമത് ഫുഡ്ടെക് മേള, ഫെബ്രുവരിയിലെ ഇന്ത്യാ ബോട്ട് ആന്‍ഡ് മറൈന്‍ ഷോ എന്നിവ ഓണ്‍ലൈനായി നടത്തിയപ്പോള്‍ ലഭിച്ച ആവേശകരമായ പ്രതികരണമാണ് ഹെല്‍ത്ത്, ബ്യൂട്ടി, വെല്‍നെസ് എക്സ്പോ സംഘടിപ്പിക്കാന്‍ പ്രേരണയായതെന്നും ജോസഫ് കുര്യാക്കോസ് കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

Advertisement

കേരള ബ്യൂറോ ഓഫ് ഇന്‍ഡസ്ട്രിയല്‍ പ്രൊമോഷന്‍ (കെ-ബിപ്), കോക്കനട്ട് ഡെവലപ്മെന്റ് ബോര്‍ഡ്, ആയുര്‍വേദ ഡ്രഗ് മാനുഫാക്ചറേഴ്സ് അസോസിയോഷന്‍ (എഡിഎംഎ), ഇന്തോ-അമേരിക്കന്‍ ചേംബര്‍ ഓഫ് കോമേഴ്സ് (ഐഎസിസി) തുടങ്ങിയ സ്ഥാപനങ്ങളും അംഗീകാരവും പിന്തുണയും എക്സ്പോയ്ക്കുണ്ട്.

സംസ്ഥാനത്തെ ചെറുകിട-ഇടത്തരം മേഖലകളില്‍ നിന്നുള്ള 20 യൂണിറ്റുകളും എസ് സി/എസ്ടി മേഖലയില്‍ നിന്നുള്ള 3 യൂണിറ്റുകളുമുള്‍പ്പെടെയുള്ള സ്ഥാപനങ്ങള്‍ അണിനിരക്കുന്നതും സംസ്ഥാന വ്യവസായ വകുപ്പ് സ്പോണ്‍സര്‍ ചെയ്യുന്നതുമായ കേരള ഇന്‍ഡസ്ട്രിയല്‍ പവലിയനാകും മേളയുടെ മുഖ്യആകര്‍ഷണം. ഇവയ്ക്കു പുറമെ നാളികേരം അടിസ്ഥാനമായ ഹെല്‍ത്ത്, ബ്യൂട്ടി, വെല്‍നസ് ഉല്‍പ്പന്നങ്ങള്‍ നിര്‍മിക്കുന്ന സ്ഥാപനങ്ങളെ അവതരിപ്പിക്കുന്ന സിഡിബി പവലിയനുമായി കോക്കനട്ട് ഡെവലപ്മെന്റ് ബോര്‍ഡും മേളയില്‍ പങ്കെടുക്കും.

ഇവയ്ക്കു പുറമെ സ്വകാര്യമേഖലയില്‍ നിന്ന് ആയുര്‍വേദ ചികിത്സാകേന്ദ്രങ്ങള്‍, ഔഷധനിര്‍മാതാക്കള്‍, വെല്‍നസ് ഉല്‍പ്പന്ന നിര്‍മാതാക്കള്‍ തുടങ്ങിയവയും മേളയില്‍ പങ്കെടുക്കും. മുന്‍ മേളകളിലേതുപോലെ ഇന്ത്യ, ഗള്‍ഫ് രാജ്യങ്ങള്‍, അമേരിക്ക, യൂറോപ്പ്, റഷ്യ ഉള്‍പ്പെടുന്ന സിഐഎസ് രാജ്യങ്ങള്‍ എന്നിവിടങ്ങളില്‍ നിന്നായി ആയിരക്കണക്കിന് ബിസിനസ് സന്ദര്‍ശകര്‍ മേളയ്ക്കെത്തുമെന്നാണ് സംഘാടകരുടെ പ്രതീക്ഷ. രാവിലെ 10-30 മുതല്‍ വൈകീട്ട് 6-30 വരെയാകും പ്രദര്‍ശന സമയം.

സമീപഭാവിയില്‍ ഇന്ത്യന്‍ ടൂറിസത്തിന് വന്‍വളര്‍ച്ചയേകുമെന്ന് കണക്കാക്കപ്പെടുന്ന വെല്‍നസ് ടൂറിസം മേഖലയ്ക്ക് എക്സ്പോ ഊന്നല്‍ നല്‍കുമെന്നും ജോസഫ് കുര്യാക്കോസ് പറഞ്ഞു. ഈ രംഗത്തെ നൂതന പ്രവണതകളും പരിഷ്‌കൃത സാങ്കേതികവിദ്യകളും മേള പരിചയപ്പെടുത്തും. പുതിയ ഉല്‍പ്പന്നങ്ങളുടെ അവതരണം, സേവനങ്ങളുടെ ഡെമോണ്‍സട്രേഷനുകള്‍, നെറ്റ് വര്‍ക്കിംഗ് മീറ്റിംഗുകള്‍ എന്നിവയും മേളയുടെ ഭാഗമായി നടക്കും. ഇന്ത്യന്‍ വെല്‍നസ് മേഖലയുടെ പ്രധാന കേന്ദ്രമെന്ന നിലയില്‍ കേരളത്തിനും കേരളത്തിലെ ഈ രംഗത്തുള്ള സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്കും മേള ഏറെ ഉപകാരപ്പെടുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ആയുര്‍വേദം, യോഗ, ധ്യാനം, അക്യുപങ്ചര്‍, നാച്വറോപ്പതി, പഞ്ചകര്‍മ, ഹോളിസ്റ്റിക് ചികിത്സകള്‍ തുടങ്ങിയ മേഖലകളിലുള്ള കേരളത്തിലെ സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്കും ഇവരുടെ ഉല്‍പ്പന്നങ്ങളും സേവനങ്ങളും അന്വേഷിക്കുന്ന ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ടൂര്‍ ഓപ്പറേറ്റര്‍മാര്‍ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്കും മേള ഏറെ ഗുണകരമാകും.

ഓണ്‍ലൈന്‍ രജിസ്ട്രേഷന്: https://healthbeautyexp.floor.bz/cast/login

കഴിഞ്ഞ 15 വര്‍ഷമായി എക്സ്പോ സംഘാടകരംഗത്തു പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ക്രൂസ് എക്സ്പോസ് ഫുഡ്ടെക്, ഹോട്ടല്‍ടെക് കേരള മേളകളിലൂടെയാണ് ഏറെ പ്രശസ്തിയാര്‍ജിച്ചത്.

ഏഴക്കരനാട് രസായന ആയുര്‍വേദ സെന്റര്‍ പാര്‍ട്ണര്‍ ശ്രീരാജ് നായര്‍, ബോധിന മാനേജിംഗ് ഡയറക്ടര്‍ ബോബി കിഴക്കേത്തറ, അസി. ജനറല്‍ മാനേജര്‍ ഡോ. നായര്‍ അശ്വതി ഉണ്ണിക്കൃഷ്ണന്‍ എന്നിവരും വാര്‍ത്താസമ്മേളനത്തില്‍ പങ്കെടുത്തു.

വിവരങ്ങള്‍ക്ക്

Cruz Expos
Chingam, K. P. Vallon Road, Kadavanthra, Kochi – 682 020. India
Mob: +91 8893304450
E-mail: joseph@cruzexpos.comevent@cruzexpos.com
www.cruzexpos.com

About Post Author

Media Ink

Media Ink is a digitally native news website in Malayalam language
Happy
Happy
0 %
Sad
Sad
0 %
Excited
Excited
0 %
Sleepy
Sleepy
0 %
Angry
Angry
0 %
Surprise
Surprise
0 %

Continue Reading

Trending