Connect with us

Opinion

വിശ്വസിക്കാന്‍ കൊള്ളാവുന്ന രാജ്യമോ സാമ്പത്തിക പങ്കാളിയോ അല്ല ചൈന

ചൈനയുമായുള്ള ബന്ധം പുനക്രമീകരിച്ചിരിക്കുന്നു മോദി. സ്വാശ്രയ ഭാരതത്തിന് ഊര്‍ജമേകുമത്. അവര്‍ വിശ്വസിക്കാവുന്ന സാമ്പത്തിക പങ്കാളിയുമല്ല

രാജീവ് ചന്ദ്രശേഖര്‍

Published

on

ചരിത്രത്തില്‍ രേഖപ്പെടുത്തുന്ന വര്‍ഷമായി 2020 മാറും. കോവിഡ് 19 വൈറസ് ചൈനയില്‍ പിറവിയെടുത്ത് ലോകത്തെയാകെ ഭീതിയിലാഴ്ത്തി എന്നതു മാത്രമല്ല അതിന് കാരണം, ലോകവുമായും ഇന്ത്യയുമായുമുള്ള ചൈനയുടെ ബന്ധം പുനക്രമീകരിക്കപ്പെട്ടു എന്നതുകൂടിയാണ്.

കഴിഞ്ഞ കുറേ പതിറ്റാണ്ടുകളായി ചൈന വളര്‍ന്നു, ലോകത്തില്‍ നിന്നും വലിയ ലാഭമെടുക്കുകയും ചെയ്തു. എന്നാല്‍ അപ്പോഴെല്ലാം ഭീകരത പ്രോല്‍സാഹിപ്പിക്കുന്ന രാജ്യങ്ങള്‍ക്ക് അവര്‍ നല്‍കിയ പിന്തുണയോ നിയമവിരുദ്ധമായി പടിഞ്ഞാറിന്റെ സാങ്കേതികവിദ്യ അവര്‍ മോഷ്ടിക്കുന്നതോ മറ്റിടങ്ങളിലേക്ക് സാങ്കേതികതലത്തില്‍ കടന്നുകയറുന്നതോ ഒന്നും ആരും അത്ര ഗൗനിച്ചില്ല.

അല്‍പ്പം വൈകിയാണെങ്കിലും ചൈന ഭീഷണിയാണെന്ന് ലോകം തിരിച്ചറിഞ്ഞത് നല്ല കാര്യം തന്നെ.

ഗാല്‍വാനിലെ ചതിക്ക് ശേഷം ചൈനയുമായുള്ള സാമ്പത്തിക ബന്ധം പൊളിച്ചെഴുതാന്‍ ഇന്ത്യയുടെ ഭാഗത്തുനിന്നും ഇച്ഛാശക്തിയോടെയുള്ള നടപടികളുണ്ടാകുകയാണ്. ഇന്ത്യന്‍ വിപണിയെയും ഉപഭോക്താക്കളെയും ചൈനയ്ക്കായി തുറന്നു നല്‍കിയ സമീപനം സ്വീകരിച്ച കോണ്‍ഗ്രസ് സര്‍ക്കാരിന്റെ കാലത്തായിരുന്നു നമ്മുടെ രാജ്യത്തും അവര്‍ക്ക് ശുഭസമയം തുടങ്ങിയത്.

Illustration: Jijin MK/Media Ink

ഇന്ത്യക്ക് ചൈനയുമായുള്ള വ്യാപാര കമ്മി വലിയ തോതില്‍ കൂടുന്നതിന് അത് വഴിവെച്ചു. ഇന്നത് പ്രതിവര്‍ഷം 50 ബില്യണ്‍ ഡോളറെന്ന തലത്തിലേക്ക് എത്തിയിരിക്കുന്നു. നമ്മുടെ കയറ്റുമതിയില്‍ വലിയ മാറ്റമൊന്നും ഉണ്ടായതുമില്ല. ചൈനയില്‍ നിന്നുള്ള ഇറക്കുമതി വന്‍തോതില്‍ കൂടി. ഇന്ത്യന്‍ ഉല്‍പ്പാദകരെയും തൊഴിലുകളെയും അത് സാരമായി ബാധിച്ചു. ഇന്ത്യന്‍ വിപണികള്‍ ചൈനയിലേക്ക് ജോലി കയറ്റി അയക്കുന്നതിന് സമാനമായിരുന്നു അത്.

ഇന്ത്യന്‍ ഉല്‍പ്പാദന മേഖലയെ തളര്‍ത്തിയ ശേഷം ചൈനയുടെ ശ്രദ്ധ നമ്മുടെ ടെക്‌നോളജി രംഗത്തേക്കായിരുന്നു. ഇന്റര്‍നെറ്റ് ജനകീയമായതോടെ ഇന്ത്യ ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ കണക്റ്റഡ് ഇക്കണോമികളില്‍ ഒന്നാകന്‍ തയാറെടുക്കുകയാണ്. ഇന്റര്‍നെറ്റ് ലഭ്യമാകുന്നവരുടെ എണ്ണം ഒരു ബില്യണിലേക്ക് എത്താറാകുകയും ചെയ്യുന്നു. സ്മാര്‍ട്ട്‌ഫോണുകളെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം വളരെ പ്രധാനപ്പെട്ട വിപണിയാണ് ഇന്ത്യ.

പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഡിജിറ്റല്‍ ഇന്ത്യ പദ്ധതിയുടെ ഭാഗമായി രാജ്യത്ത് ഇന്നൊവേഷന്‍ സംസ്‌കാരം കരുത്താര്‍ജിക്കുകയും കൂടുതല്‍ സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പുകള്‍ പിറവിയെടുക്കുകയും ചെയ്തു

ഡിജിറ്റല്‍ ഉപഭോക്താവ്, ഇന്റര്‍നെറ്റ്, സ്മാര്‍ട്ട്‌ഫോണ്‍-ഇവ മൂന്നും ബന്ധപ്പെടുത്തിയുള്ള തന്ത്രപരമായ സമ്പദ് വ്യവസ്ഥയാണ് ഇന്ന് ഇന്ത്യ.

സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പുകളെ നോട്ടമിട്ട ചൈന

പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഡിജിറ്റല്‍ ഇന്ത്യ പദ്ധതിയുടെ ഭാഗമായി രാജ്യത്ത് ഇന്നൊവേഷന്‍ സംസ്‌കാരം കരുത്താര്‍ജിക്കുകയും കൂടുതല്‍ സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പുകള്‍ പിറവിയെടുക്കുകയും ചെയ്തു. രാജ്യത്തെ 30 യുണികോണ്‍ സംരംഭങ്ങളില്‍ (അതിവേഗത്തില്‍ ഒരു ബില്യണ്‍ ഡോളര്‍ മൂല്യം കൈവരിക്കുന്ന സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പുകളാണ് യുണികോണുകള്‍) 18 എണ്ണത്തില്‍ വലിയ ഓഹരിയെടുത്ത് ചൈന തന്ത്രപരമായ നീക്കം നടത്തി.

കഴിഞ്ഞ അഞ്ച് വര്‍ഷത്തെ മൊത്തം നിക്ഷേപം വളരെ കുറവാണ്, മൂന്ന് ബില്യണ്‍ മാത്രം. കഴിഞ്ഞ എട്ട് വര്‍ഷത്തെ മൊത്തം വ്യാപാര കമ്മി പരിഗണിക്കുമ്പോഴാണ് അതെത്ര തുച്ഛമാണെന്ന് ബോധ്യമാകുക.

എന്നാല്‍ സ്വകാര്യത, ഡേറ്റ സംരക്ഷണം തുടങ്ങിയവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട നിയമങ്ങള്‍ ശക്തമല്ലാത്തതു കാരണം സമ്പദ് വ്യവസ്ഥയുടെ പ്രധാന ഭാഗമായ ടെക് സംരംഭക മേഖലയില്‍ ചൈന കാര്യമായ സ്വാധീനം നേടി. രണ്ട് ഡസണ്‍ ചൈനീസ് ടെക് കമ്പനികള്‍ ഏകദേശം 92ഓളം ഇന്ത്യന്‍ സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പുകളിലാണ് നിക്ഷേപം നടത്തിയത്.

ചരിത്രം പരിശോധിച്ചു നോക്കുക. സാങ്കേതിക വിദ്യ, പ്രത്യേകിച്ചും ഇന്റര്‍നെറ്റുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ടെക്‌നോളജി പിറവിയെടുത്തതെല്ലാം പടിഞ്ഞാറന്‍ രാജ്യങ്ങളിലെ ലാബുകളിലോ യൂണിവേഴ്‌സിറ്റികളിലോ ഗരാജുകളിലോ ആണ്

ലോകത്തങ്ങോളമിങ്ങോളം ചൈന ഈ തന്ത്രം പയറ്റി. കൊറോണ വൈറസ് ആഘാതത്തിനും ഒരുപാട് മുമ്പ് ഞാന്‍ ചൈനീസ് ഭീഷണിയെകുറിച്ച് പറഞ്ഞുകൊണ്ടിരുന്നതാണ്. ടെക്‌നോളജി രംഗത്ത് ചൈനയ്ക്ക് സൗജന്യ പാസ് നല്‍കുന്നത് ലോകത്തെ ജനാധിപത്യങ്ങള്‍ക്കെല്ലാം ഭീഷണിയാണെന്ന് ഞാന്‍ വാദിച്ചുകൊണ്ടിരുന്നതുമാണ്.

ചരിത്രം പരിശോധിച്ചു നോക്കുക. സാങ്കേതിക വിദ്യ, പ്രത്യേകിച്ചും ഇന്റര്‍നെറ്റുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ടെക്‌നോളജി പിറവിയെടുത്തതെല്ലാം പടിഞ്ഞാറന്‍ രാജ്യങ്ങളിലെ ലാബുകളിലോ യൂണിവേഴ്‌സിറ്റികളിലോ ഗരാജുകളിലോ ആണ്. ഈ ലാബുകളിലേക്കുള്ള കടന്നുകയറ്റവും സംഘടിതമായ ടെക്‌നോളജി ചാര പ്രവര്‍ത്തനവുമാണ് കഴിഞ്ഞ കുറേ വര്‍ഷങ്ങളായി ചൈനീസ് സര്‍ക്കാര്‍ തങ്ങളുടെ വിവിധ വിഭാഗങ്ങളെ വച്ച് ചെയ്തുകൊണ്ടിരിക്കുന്നത്.

ബൗദ്ധിക സ്വത്തവകാശ നിയമത്തിന്റെ അഭാവവും അന്താരാഷ്ട്ര നിയമങ്ങള്‍ക്ക് വിലകല്‍പ്പിക്കാത്ത ചൈനയുടെ സമീപനവും ചൈനീസ് കമ്പനികള്‍ക്കും വ്യക്തികള്‍ക്കുമെതിരെ നിയമനടപടികളെടുക്കുന്നത് പരിമിതപ്പെടുത്തി. അടുത്തിടെ വാവെയ് കമ്പനിക്കെതിരെ യുഎസില്‍ നടപടി വന്നതാണ് ഇതിനൊരപവാദം.

എന്നാല്‍ ഇന്റര്‍നെറ്റിന്റെ ഭാവിയെ പരുവപ്പെടുത്താനും അതിനെ നിയന്ത്രിക്കാനുമുള്ള ചൈനയുടെ അഭിലാഷങ്ങളാണ് ഇപ്പോള്‍ തടസപ്പെട്ടിരിക്കുന്നത്. ഐസിഎഎന്‍എന്നിനെ ഹൈജാക് ചെയ്യാന്‍ ചൈന നടത്തിയ ശ്രമവും ഇപ്പോള്‍ ഓര്‍ക്കേണ്ടതാണ്. അന്ന് ചൈനയെ ഇന്ത്യ പിന്തുണച്ചിരുന്നു. പാര്‍ലമെന്റില്‍ അതിനെതിരെ ഞാന്‍ ശക്തമായി ശബ്ദമുയര്‍ത്തി. സമൂഹത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളില്‍ നിന്നും എതിര്‍പ്പുകള്‍ ഉയര്‍ന്നു. അതിന് ശേഷമാണ് സര്‍ക്കാര്‍ പിന്‍വാങ്ങിയത്.

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയെ ചൈന പിടിച്ചടക്കിയ രീതി നോക്കൂ. 2011ല്‍ തന്നെ ഇന്റര്‍നെറ്റിനെ വരുതിയിലാക്കാന്‍ ചൈന നടത്തിയ ശ്രമം വിജയിച്ചിരുന്നെങ്കില്‍ ഇന്നത്തെ അവസ്ഥ എന്താകുമെന്ന് ആലോചിച്ചു നോക്കുക.

മാറ്റം വന്നുകഴിഞ്ഞു

രണ്ട് ഘടകങ്ങളാണ് ഇന്ന് ദേശീയതലത്തില്‍ തന്നെ ചൈനയോടുള്ള നിലപാടില്‍ മാറ്റം വരാന്‍ കാരണമായിരിക്കുന്നത്. ഒന്ന് ഗാല്‍വാനില്‍ ചൈന നടത്തിയ ചതിയാണ്. പാക്കിസ്ഥാന്‍ കേന്ദ്രമാക്കിയ തീവ്രവാദികള്‍ക്ക് പിന്തുണ നല്‍കുന്ന ചൈന ഇന്ത്യയുമായി സൗഹൃദം ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ലെന്നത് നേരത്തെ തന്നെ വ്യക്തമാണ്. ഗാല്‍വാന്‍ അത് ഒന്നുകൂടി ബോധ്യപ്പെടുത്തി. ചൈന വിശ്വാസ്യതയുള്ള ഒരു സൗഹൃദ രാജ്യമോ സാമ്പത്തിക പങ്കാളിയോ അല്ല.

രണ്ടാമത്തെ ഘടകം പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ സ്വാശ്രയഭാതരം (ആത്മനിര്‍ഭര്‍ ഭാരത്) എന്ന ദീര്‍ഘവീക്ഷണമാണ്. കൊറോണ വൈറസ് ആക്രമണത്തിന് ശേഷം ലോക സമ്പദ് വ്യവസ്ഥ വലിയ മാറ്റങ്ങള്‍ക്ക് വിധേയമായിക്കൊണ്ടിരിക്കയാണ്. ആ സാഹചര്യത്തിലാണ് സാമ്പത്തിക, സാങ്കേതികവിദ്യ മേഖലകളില്‍ കൂടുതല്‍ സുരക്ഷിതത്വവും സ്വാശ്രയത്വവും നേടാന്‍ ആത്മനിര്‍ഭര്‍ പദ്ധതി പ്രധാനമന്ത്രി അവതരിപ്പിച്ചത്.

ഈ പശ്ചാത്തലത്തില്‍ നിന്നുവേണം 59 ചൈനീസ് ആപ്പുകളെ സര്‍ക്കാര്‍ നിരോധിച്ചതിനേയും നോക്കിക്കാണാന്‍. ഇപ്പോള്‍ ഉപഭോക്താക്കള്‍ ചൈനീസ് ബ്രാന്‍ഡുകള്‍ വലിച്ചെറിയുകയാണ്. ഇന്ത്യന്‍ കോര്‍പ്പറേറ്റുകള്‍ ചൈനയില്‍ നിന്നും അവരുടെ വിതരണ ശൃംഖലകള്‍ മാറ്റുന്നു. ഇന്ത്യ-ചൈന ബന്ധത്തില്‍ വന്ന പുനക്രമീകരണം ഹ്രസ്വകാലാടിസ്ഥാനത്തില്‍ ചില പ്രശ്‌നങ്ങള്‍ സൃഷ്ടിച്ചേക്കും. എന്നാല്‍ ഇന്ത്യയിലെ മൊബീല്‍ ആപ്പ് ടെക് മേഖലയ്ക്ക് ഇത് പുതിയ ദിശ നല്‍കുമെന്ന കാര്യത്തില്‍ ഒരു തര്‍ക്കവുമില്ല.

ആഗോളതലത്തില്‍ മൊബീല്‍ ആപ്പ് ബിസിനസ് ഏകദേശം 600 ബില്യണ്‍ ഡോളറിന്റേതാണ്. വരുന്ന വര്‍ഷങ്ങളില്‍ അതൊരു ബഹുട്രില്യണ്‍ ഡോളര്‍ ബിസിനസായി മാറും. തങ്ങളുടെ വലിയ ഉപഭോക്തൃശൃംഖലയെ ഉപയോഗപ്പെടുത്തി ഈ വിപണിയെ നിയന്ത്രിക്കാന്‍ ചൈന ശ്രമിച്ചു. ചൈനീസ് ഇതര ഡിജിറ്റല്‍ ബ്രാന്‍ഡുകളെ തങ്ങളുടെ ഉപഭോക്താക്കളിലേക്ക് അവര്‍ അടുപ്പിച്ചുമില്ല.

ഇന്ത്യയുടെ തുറന്നതും വൈവിധ്യം നിറഞ്ഞതുമായ ഉപഭോക്തൃ ശക്തിതന്നെയാകും വരുന്ന കുറേ പതിറ്റാണ്ടുകളിലേക്ക് ആഗോള ടെക്‌നോളജി രംഗത്തിന്റെ ഭാവി നിര്‍വചിക്കുക

ഈ വിപണിയില്‍ ഇന്ത്യന്‍ കമ്പനികള്‍ക്ക് ഇതുവരെ വലിയ സാന്നിധ്യമില്ല. ആഗോളതലത്തില്‍ 22 ശതമാനം വളര്‍ച്ചയാണ് മൊബീല്‍ ആപ്പ് വിപണി രേഖപ്പെടുത്തുന്നത്. ഇന്ത്യയില്‍ വളര്‍ച്ച അതിലും കൂടുതലാകും. ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലുതും തന്ത്രപരവുമായ ഉപഭോക്തൃ ടെക് വിപണിയാണ് ഇന്ത്യയെന്ന് നമ്മള്‍ ഉള്‍ക്കൊള്ളേണ്ടതുണ്ട്.

ഇന്ത്യയുടെ തുറന്നതും വൈവിധ്യം നിറഞ്ഞതുമായ ഉപഭോക്തൃ ശക്തിതന്നെയാകും വരുന്ന കുറേ പതിറ്റാണ്ടുകളിലേക്ക് ആഗോള ടെക്‌നോളജി രംഗത്തിന്റെ ഭാവി നിര്‍വചിക്കുക. ഇത് മുതലെടുത്ത് നേട്ടം കൊയ്യാന്‍ ഇന്ത്യ ശ്രമിക്കണം. അതിന് നമുക്ക് സ്വകാര്യതയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടും ഡേറ്റ സുരക്ഷിതത്വവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടും ശക്തമായ നിയമങ്ങള്‍ വേണം. ഇന്ത്യന്‍ ഉപഭോക്താക്കളെ മുതലെടുക്കുന്നതില്‍ നിന്നും ചൈനീസ് ആപ്പുകളെ വിലക്കാന്‍ അതിലൂടെ സാധിക്കും.

2014 മേയ് മാസത്തിന് ശേഷം ഇന്ത്യന്‍ സമ്പദ് വ്യവസ്ഥ പുനര്‍നിര്‍വചിക്കപ്പെടുകയാണ്. ഏതാനും ഗ്രൂപ്പുകളെ മാത്രം ആശ്രയിച്ചുനിന്നതില്‍ നിന്നും ആയിരക്കണക്കിന് സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പുകളുടെയും ചെറുകിട, ഇടത്തരം സംരംഭങ്ങളുടെയും ഊര്‍ജത്തില്‍ അത് പരിവര്‍ത്തനം ചെയ്യപ്പെടുകയാണ്. ആ ഊര്‍ജമായിരിക്കും നമ്മുടെ സമ്പദ് വ്യവസ്ഥയെ നയിക്കുക.

കൂടുതല്‍ സുരക്ഷിതവും ശക്തവുമായ ഇന്ത്യയെന്നത് നമ്മുടെ ദേശീയ താല്‍പ്പര്യമാണ്. ആത്മനിര്‍ഭര്‍ ഭാരത് ആ മുന്നേറ്റത്തിന് ഉത്‌പ്രേരകമാവുകയാണ്.

Advertisement

Life

നിഷേധാത്മക ചിന്തകളെ മറികടക്കാനൊരു മന്ത്രം

നമുക്കാ മന്ത്രത്തെ ”ട്രിപ്പിള്‍ ആര്‍” (RRR) എന്ന് വിളിക്കാം.നമ്മെ വലിച്ചു താഴ്ത്തുന്ന ചിന്തകളെ ദിശമാറ്റി വിട്ടുകൊണ്ട് നാം മുന്നോട്ട് കുതിക്കണം.

സുധീര്‍ ബാബു

Published

on

നിഷേധാത്മക ചിന്തകള്‍ ഭ്രാന്തു പിടിപ്പിക്കുന്നുണ്ടോ? ഉണ്ടാവാം. ചിന്തകള്‍ കാടുകയറുമ്പോള്‍ അത് നമ്മെ മാനസിക നില തെറ്റിക്കുന്ന അവസ്ഥയിലേക്ക് കൂട്ടിക്കൊണ്ടുപോകും. അതല്ലെങ്കില്‍ നാം വിഷാദത്തിനടിപ്പെടും. ചിന്തിക്കാന്‍ നാം പൂര്‍ണ്ണ സ്വതന്ത്രരാണ് എന്നത് ഗുണകരവും ദോഷകരവുമായ ചില പാതകളിലേക്ക് നമ്മെ നയിച്ചേക്കാം.

പ്രതികൂല സാഹചര്യങ്ങളില്‍, പ്രത്യേകിച്ചും ഇപ്പോള്‍ നാം അഭിമുഖീകരിക്കുന്ന സാമൂഹ്യ, ആരോഗ്യ പ്രശ്‌നങ്ങളുടെ ഇടയില്‍ ചിന്തകള്‍ കൈവിട്ടുപോകുന്നത് സ്വാഭാവികം. നമ്മുടെ ജീവിത സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന് വിലക്ക് വീണിരിക്കുന്നു. ഉപജീവനമാര്‍ഗ്ഗത്തിന് തടസ്സങ്ങള്‍ ഉയര്‍ന്നിരിക്കുന്നു. ഇത് നമ്മെ ഭീതിതരും ഭാവിയെക്കുറിച്ച് ഉത്കണ്ഠാകുലരും ആക്കുന്നു. ഇനിയെന്ത്? എന്ന ചോദ്യം ഉയരുമ്പോള്‍ നാം ചകിതരാകുന്നു. അന്ധകാരത്തില്‍ ഒരു വനത്തില്‍ ഒറ്റപ്പെട്ട അവസ്ഥപോലെ നമുക്കനുഭവപ്പെടുന്നു.

ചുറ്റുമുള്ള ഓരോ ചലനവും നമ്മെ ഭയപ്പെടുത്തുന്നു. ചിന്തകളുടെ കാടുകയറ്റത്തെ നിയന്ത്രിക്കുവാനാവാതെ കഠിനമായ മാനസിക സമ്മര്‍ദ്ദത്തിന് ധാരാളം പേര്‍ അടിപ്പെടുന്നു.

ചിന്തകളെ നിയന്ത്രിക്കാന്‍ ശ്രമിക്കേണ്ടതില്ല

ചിന്തകളെ നിയന്ത്രിക്കുക ലളിതമായ ഒരു പ്രയത്‌നമല്ല. നാം അതിന് ശ്രമിച്ചാലും ചിന്തകള്‍ നമുക്ക് പിടി തരണമെന്നുമില്ല. ആ നിയന്ത്രണം തന്നെ ചിലപ്പോള്‍ വലിയ മാനസിക സമ്മര്‍ദ്ദത്തിലേക്ക് നയിക്കാം. എങ്ങിനെ ചിന്തിക്കണം എന്നു പഠിച്ച് ചിന്തിക്കുന്നതും എളുപ്പമല്ല. കൂട്ടിലകപ്പെട്ട മൃഗത്തെപ്പോലെ ചിന്തകള്‍ വന്യമായി, അസ്വസ്ഥമായി വട്ടംകറങ്ങുകയാണ്.

ഇവിടെ ചെറിയൊരു മന്ത്രം നമുക്ക് പരീക്ഷിച്ചു നോക്കിയാലോ? ഈ മന്ത്രം നമുക്ക് തയ്യാറെടുക്കുവാനുള്ളതാണ്. വലിയൊരു പരിശ്രമത്തിലൂടെ ചിന്തകളെ മെരുക്കാന്‍ ഒരുങ്ങുന്നതിനു പകരം നമുക്കെന്തുകൊണ്ട് മറ്റൊരു മാര്‍ഗ്ഗം നോക്കിക്കൂടാ? നമുക്കാ മന്ത്രത്തെ ”ട്രിപ്പിള്‍ ആര്‍” (RRR) എന്ന് വിളിക്കാം.

ആദ്യത്തെ R യാഥാര്‍ത്ഥ്യമാണ് (REALITY)

യാഥാര്‍ത്ഥ്യത്തെ അംഗീകരിക്കുക എന്നതാണ് ആദ്യം നാം ചെയ്യേണ്ടത്. ഇന്നത്തെ അവസ്ഥ ഇതാണ്. നമ്മുടെ നിയന്ത്രണത്തിലല്ല ഈ കാര്യങ്ങള്‍ എന്ന് യാഥാര്‍ത്ഥ്യ ബോധത്തോടെ മനസിലാക്കണം. നമ്മുടെ തെറ്റുകൊണ്ടല്ല ഇത്തരമൊരു അവസ്ഥ സംജാതമായിട്ടുള്ളതെന്നും ഇതിനെ മറികടക്കുവാന്‍ സമയമെടുക്കുമെന്നും പൂര്‍ണ്ണമായി മനസിനെ പറഞ്ഞു പഠിപ്പിക്കുവാന്‍ നാം തയ്യാറാവണം.

യാഥാര്‍ത്ഥ്യം അതേപോലെ അംഗീകരിക്കുവാന്‍ മടിക്കുന്ന അസാധാരണമായ ഒരു വ്യക്തിത്വം നമ്മുടെ മനസിനുണ്ട്. അത് കണ്ടെത്താനും ഇന്നത്തെ സ്ഥിതി ഇതാണ് എന്ന് മനസിനെ ബോധ്യപ്പെടുത്താനും നമുക്ക് കഴിയണം.

യാഥാര്‍ത്ഥ്യം അംഗീകരിക്കാന്‍ മടിച്ചാല്‍ മനസ് അലഞ്ഞുതിരിയും. അത് അസ്വസ്ഥമാകും. എന്തു കൊണ്ട് എനിക്കിങ്ങനെ വരുന്നു എന്നത് നിരന്തരം ചോദിച്ചു കൊണ്ടിരിക്കും. ഒരേ ചിന്ത നിരന്തരം കടന്നു വരുമ്പോള്‍ നിരാശയുടെ കുഴിയിലേക്ക് നാം മെല്ലെ ഇറങ്ങിപ്പോകുകയാണ്. മറിച്ച് യാഥാര്‍ത്ഥ്യം ഇതാണ് അതിനെ ഉള്‍ക്കൊണ്ടേ കഴിയൂ എന്ന സന്ദേശം മനസിനെ ശാന്തമാക്കുന്നു.

തെളിഞ്ഞ ജലാശയത്തില്‍ അടിത്തട്ടിലെ കാഴ്ചകള്‍ നമുക്ക് വ്യക്തമായി കാണാം. അതുപോലെ യാഥാര്‍ത്ഥ്യ ബോധത്തിലേക്ക് വരുന്ന മനസ് കാഴ്ചകളെ കൂടുതല്‍ തെളിമയോടെ കാണുകയും വസ്തുതകളെ ശരിയായി മനസിലാക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

രണ്ടാമത്തെ R വ്യതിചലനമാണ് (REDIRECTION)

അനുവാദം ചോദിക്കാതെ നമ്മില്‍ ഭീതിയുണര്‍ത്തി കയറി വരുന്ന ചിന്തകളെ വ്യതിചലിപ്പിച്ചാലോ? നാമവയെ തടുക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുന്നില്ല. ചിന്തകളെ തടുക്കുന്നത് പ്രായോഗികമല്ല. പകരം അവയെ സ്വീകരിക്കുകയും ദിശ മാറ്റിവിടുകയും ചെയ്യുകയാണ് ബുദ്ധിപൂര്‍വ്വം ചിന്തകളെ കൈകാര്യം ചെയ്യാന്‍ നമ്മെ പ്രാപ്തമാക്കുന്ന വിദ്യ. അവയെ തടുക്കാന്‍ ശ്രമിച്ചാല്‍ അവ പൂര്‍വ്വാധികം ശക്തിയോടെ തിരിച്ചു വരും. നമുക്കവയുടെ സ്വഭാവം മെല്ലെ പരിവര്‍ത്തനം ചെയ്യാന്‍ ശ്രമിച്ചു നോക്കാം.

നിഷേധാത്മകമായ ചിന്തകള്‍ നമ്മെ വേട്ടയാടിത്തുടങ്ങുമ്പോള്‍ മെല്ലെ നമുക്കുള്ള പോസിറ്റീവ് ആയ കാര്യങ്ങളിലേക്ക് ശ്രദ്ധ തിരിക്കുക. മോശമായ കാലഘട്ടമാണെങ്കിലും ചുറ്റും ഇരുട്ടാണ് എന്ന് നമുക്ക് തോന്നുമെങ്കിലും വെളിച്ചം പകരുന്ന ചില കാര്യങ്ങള്‍ എല്ലാവരുടെയും ജീവിതത്തിലുണ്ട്. അതിലേക്ക് ശ്രദ്ധ കൊണ്ടുവരാന്‍ നാം തുനിയണം. ഇതിന് ബോധപൂര്‍വ്വമായ ശ്രമം തന്നെ നടത്താം. യാഥാര്‍ത്ഥ്യത്തെ തിരിച്ചറിഞ്ഞതോടുകൂടി മനസും അതിനായി സജ്ജമായിക്കഴിഞ്ഞു. ഇനി ചിന്തകളെ ഒന്ന് ദിശമാറ്റി വിടേണ്ട ആവശ്യമേയുള്ളൂ.

നമ്മെ മുന്നോട്ടു നയിക്കുന്ന വഴികള്‍ തിരിച്ചറിയുകയും അവയില്‍ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുകയും ചെയ്യുക. നിഷേധാത്മക ചിന്തകള്‍ നമ്മുടെ ശരീരത്തിന്റെയും മനസിന്റെയും ആരോഗ്യം നശിപ്പിക്കും. അതേസമയം കനത്ത ഇരുട്ടിലും മിന്നാമിനുങ്ങുകളെ കണ്ടെത്താന്‍ കഴിഞ്ഞാല്‍ മനസ് ആഹ്ലാദഭരിതമാകും. ആ മിന്നാമിനുങ്ങുകള്‍ക്ക് പിന്നാലെ അത് യാത്ര തുടങ്ങും. അതുമതി നമ്മുടെ ജീവിതത്തെ പുതിയൊരു ദിശയിലേക്ക് നയിക്കുവാന്‍. ചിന്തകളെ വ്യതിചലിപ്പിക്കുക നമുക്കുള്ള അനുഗ്രഹങ്ങളിലേക്ക് മനസര്‍പ്പിക്കുക.

മൂന്നാമത്തെ R പുനരുജ്ജീവനമാണ് (REVIVAL)

ഈ പ്രക്രിയ ഏറ്റവും പ്രാധാന്യമര്‍ഹിക്കുന്നു. ആദ്യത്തെ രണ്ട് മാര്‍ഗ്ഗങ്ങളിലൂടെ നാം മനസിനെ യാഥാര്‍ത്ഥ്യവുമായി പൊരുത്തപ്പെടുവാനും നമുക്കുള്ള ശക്തികളിലേക്കും അനുഗ്രഹങ്ങളിലേക്കും ശ്രദ്ധ നല്‍കുവാനും പരിശീലിപ്പിച്ചു. ഇനി വേണ്ടത് ഈ സന്ദര്‍ഭത്തില്‍ ജീവിതം മുന്നോട്ട് കൊണ്ടുപോകാന്‍ ഞാന്‍ എന്ത് ചെയ്യണം? എന്നതിന് ഉത്തരം കണ്ടെത്തുകയാണ്.

മുടങ്ങിക്കിടന്ന നമ്മുടെ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളെ പൂര്‍വ്വാധികം ശക്തിയായി പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കുവാന്‍ സാധിക്കണം. പുതിയതായി എന്തെങ്കിലും പ്രവൃത്തിയിലേക്ക് തിരിയണോ എന്നതും നമുക്ക് ഈ സന്ദര്‍ഭത്തില്‍ പരിഗണിക്കാം. ചിന്തകളുടെ കാടുകയറ്റത്തില്‍ നിന്നും നാം സ്വതന്ത്രരായിരിക്കുന്നു. ഇനി വേണ്ടത് ജീവിതം തിരികെപ്പിടിക്കുവാനുള്ള പ്രവൃത്തികളാണ്. അതിനുള്ള ഊര്‍ജ്ജം സംഭരിക്കുക. തോല്‍വികളെ ഭയപ്പെടാതിരിക്കുക. പോരാടുക എന്നതാണ് പ്രധാനം. അതിനുള്ള ഒരു കളിത്തട്ട് നാം തയ്യാറാക്കിക്കഴിഞ്ഞു. ഇനി അതിനായി തയ്യാറെടുക്കുകയാണ് വേണ്ടത്.

പ്രശ്‌നങ്ങളെയൊക്കെ പിന്നില്‍ ഉപേക്ഷിച്ച് നമ്മുടെ ശക്തിയില്‍ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ച് യാഥാര്‍ത്ഥ്യ ബോധത്തോടെ ഒരു കര്‍മ്മപദ്ധതി തയ്യാറാക്കുക. ഒട്ടും സമയം കളയാതെ അത് പ്രാവര്‍ത്തികമാക്കുക. ലക്ഷ്യപ്രാപ്തി കൈവരിക്കുകയാണ് ദൗത്യം. അതിന് നാം അലസരായിട്ടു കാര്യമില്ല. നമ്മെ വലിച്ചു താഴ്ത്തുന്ന ചിന്തകളെ ദിശമാറ്റി വിട്ടുകൊണ്ട് നാം മുന്നോട്ട് കുതിക്കണം.

പ്രവൃത്തികളുടെ പുനരുജ്ജീവനം നടക്കട്ടെ. ബാക്കിയൊക്കെ അപ്രധാനമാണ്. നിരന്തരം പ്രവര്‍ത്തിച്ചുകൊണ്ടേയിരിക്കുക. അതാണ് നമ്മെ വിജയത്തിലേക്കുള്ള പാത കാണിച്ചു തരുന്നത്. ഇരുട്ടിലും മിന്നാമിനുങ്ങുകള്‍ പ്രകാശം പരത്തട്ടെ.

Continue Reading

Life

ജീവിതത്തിന്റെ പുതുമ നിലനിര്‍ത്താന്‍ ഒരു ഫോര്‍മുല

ഈ മാന്ത്രിക ഫോര്‍മുലയെ നമുക്ക് DCA എന്നു വിളിക്കാം. എന്തെല്ലാമാണത്, ഒന്ന് നോക്കാം

സുധീര്‍ ബാബു

Published

on

ഈ മാന്ത്രിക ഫോര്‍മുലയെ നമുക്ക് DCA എന്നു വിളിക്കാം. എന്തെല്ലാമാണത്, ഒന്ന് നോക്കാം

കുട്ടിക്കാലത്ത് മഴ നനഞ്ഞ് സ്‌കൂളിലേക്ക് പോകുന്നത് എന്ത് ഹരമായിരുന്നു. റോഡില്‍ കെട്ടിക്കിടക്കുന്ന വെള്ളം കാലുകള്‍ കൊണ്ടുയര്‍ത്തി പടക്കം പൊട്ടിച്ച്, ആകാശത്ത് നിന്നും ഊര്‍ന്നുവീഴുന്ന മഴത്തുള്ളികളുടെ കുളിര്‍മ നാവില്‍ നുകര്‍ന്നുകൊണ്ടുള്ള ആ യാത്രകള്‍ നിറം മങ്ങിപ്പോകാത്ത ഓര്‍മകളായി ഇന്നും നമുക്കുള്ളില്‍ ജീവിക്കുന്നുണ്ടാകാം.

സന്തോഷിക്കാന്‍ ചെറിയ കാര്യങ്ങള്‍ മതി എന്ന് ഈ അനുഭവങ്ങള്‍ നമ്മെ ഇടക്കൊക്കെ ഓര്‍മ്മപ്പെടുത്തുന്നുണ്ട്. ജീവിതം മുഷിഞ്ഞ തുണിപോലെ മടുപ്പുളവാക്കുമ്പോള്‍ ഈ ഓര്‍മ്മകള്‍ വീണ്ടും വീണ്ടും നമ്മെ ഭ്രമിപ്പിക്കും.

ജീവിതം പുതുമയെ ആവശ്യപ്പെടുന്ന ചില ഘട്ടങ്ങളുണ്ട്. ആ നിമിഷങ്ങളെ നമുക്ക് തടുക്കുവാന്‍ കഴിയില്ല. വിരസമാകുന്ന നിമിഷങ്ങള്‍ നമ്മുടെ മനസിനെ പോറലുകളേല്‍പ്പിക്കും. വറ്റിവരണ്ട തൊണ്ടയിലേക്ക് ദാഹജലം ഊളിയിട്ടിറങ്ങുന്ന പോലുള്ള അനുഭൂതിക്കായി നാം കൊതിക്കും. ഒരേ പോലെ കുറെനാള്‍ പിന്തുടരുന്ന ചിന്തകളും പ്രവൃത്തികളും നമ്മെ മടുപ്പിക്കും. ഒരു മാറ്റത്തിനായി നാം ആഗ്രഹിക്കും.

പുതുമയെ ജീവിതത്തിലേക്ക് ക്ഷണിക്കാന്‍ നമുക്ക് ഒരു ഫോര്‍മുല പ്രയോഗിച്ചാലോ?

ആ ഫോര്‍മുല നിരന്തരം നാം പിന്തുടരുന്ന ഒരു പ്രവൃത്തിയായി പുതുമയെ രൂപാന്തരപ്പെടുത്തും. വിരസതയേയും മടുപ്പിനേയും അത് പുറംവാതിലിലൂടെ വലിച്ചെറിയും. പൂന്തോട്ടത്തില്‍ ഒരിക്കലും വാടാതെ നില്‍ക്കുന്ന പൂവുപോലെ പുതുമ ജീവിതത്തില്‍ സുഗന്ധം പരത്തും. ജീവിതത്തില്‍ ഒരു നവ വസന്തം വിടരും.

നാം മൂന്ന് കാര്യങ്ങള്‍ ചെയ്താല്‍ അത് സാധ്യമാകും. ഒരിക്കല്‍ മാത്രം ചെയ്യേണ്ടതല്ല അവ, മറിച്ച് മടുപ്പനുഭവപ്പെടുന്ന സന്ദര്‍ഭങ്ങളിലെല്ലാം അത് പ്രയോഗിക്കണം. എങ്കിലേ പ്രയോജനപ്പെടൂ.

ഈ മാന്ത്രിക ഫോര്‍മുലയെ നമുക്ക് DCA എന്നു വിളിക്കാം.

D എന്നാല്‍ നീക്കം ചെയ്യുക (Delete)

ജീവിതത്തില്‍ നാം ഉപേക്ഷിക്കേണ്ട, നീക്കം ചെയ്യേണ്ട പല ശീലങ്ങളും സ്വഭാവങ്ങളും നമുക്കുണ്ടാകാം. ജീവിതത്തില്‍ വിരസതയും മടുപ്പും അലസതയും സന്തോഷമില്ലായ്മയും ഇവ സൃഷ്ട്ടിക്കുന്നുണ്ടാകാം. മുന്നോട്ടുള്ള യാത്രയില്‍ ഇവ പ്രതിബന്ധങ്ങള്‍ തീര്‍ക്കുന്നുണ്ടാകും. എന്നാല്‍ ഇതിനെക്കുറിച്ച് നാം ബോധാവാന്മാരായിക്കൊള്ളണം എന്നില്ല.

അനാവശ്യങ്ങളായ, വളര്‍ച്ചയെ തടുക്കുന്ന ഇത്തരം സ്വഭാവങ്ങളെക്കുറിച്ചും ശീലങ്ങളെക്കുറിച്ചും ബോധവാനാകുകയാണ് ആദ്യം വേണ്ടത്. നീക്കം ചെയ്യപ്പെടേണ്ടതെന്ത്? എന്ന് കണ്ടെത്തുവാന്‍ ഇത് അനിവാര്യമാണ്. ഇത്തരം സ്വഭാവങ്ങളും ശീലങ്ങളും ഇത്തിക്കണ്ണികള്‍ പോലെയാണ്. പടര്‍ന്നുകയറിയ ശരീരത്തേയും മനസിനേയും അവ പതിയെ നശിപ്പിക്കും. പുതുമയുടെ വരവിനെ തടുക്കുന്നതില്‍ ഇവര്‍ക്ക് കാര്യമായ പങ്കുണ്ട്. നാമറിയാതെ അതില്‍ അഭിരമിക്കുന്നു. ഒരു പൊത്തിനുള്ളില്‍ ഒളിഞ്ഞിരിക്കുന്ന വിഷസര്‍പ്പത്തെപ്പോലെ അത് നമുക്ക് പിടിതരുന്നില്ല. നമ്മെ മെല്ലെ നശിപ്പിക്കുന്ന ഇത്തരം സ്വഭാവങ്ങളും ശീലങ്ങളും തിരിച്ചറിയുക.

ഇങ്ങനെ കണ്ടെത്തുന്ന അത്തരം സ്വഭാവങ്ങളേയും ശീലങ്ങളേയും നിഷ്‌കരുണം നുള്ളിയെറിയുക. അടഞ്ഞു കിടക്കുന്ന മുറിയുടെ ജാലകങ്ങള്‍ തുറന്നിടുന്നതു പോലെ വെളിച്ചം ജീവിതത്തിലേക്ക് കടന്നുവരുന്നു. ജീവവായു വീണ്ടും ജീവിതത്തെ ഊര്‍ജ്ജസ്വലമാക്കുന്നു. അടിഞ്ഞുകിടന്ന അഴുക്കുകള്‍ നീക്കം ചെയ്ത് ശുദ്ധമാക്കിയ ജലം പോലെ ജീവിതം കൂടുതല്‍ തെളിമയുള്ളതായിത്തീരുന്നു.

പതിനഞ്ചു വര്‍ഷം തുടര്‍ച്ചയായി ഞാന്‍ പുകവലിച്ചിരുന്നു. എന്തിനാണ് എന്നു ചോദിച്ചാല്‍ ഉത്തരമില്ല. ഒരു രസത്തിനു തുടങ്ങി പിന്നീട് അതൊരു ശീലമായി. പുകയില്ലാത്ത ദിനങ്ങളെക്കുറിച്ച് ചിന്തിക്കാന്‍ കൂടി വയ്യ എന്ന അവസ്ഥ. ഒരിക്കല്‍ തോന്നി ഇത് എന്റെ ജീവിതം നശിപ്പിക്കും. ജീവിതത്തെ ഇല്ലാതാക്കുവാന്‍ പുകയെരിയുന്ന ഈ വെളുത്ത കുറ്റിക്ക് കഴിയും. അതൊരു തിരിച്ചറിവായിരുന്നു. പുതുമയുള്ള ഒരറിവ് അല്ലായിരുന്നു അത്. പക്ഷേ അതിനെക്കുറിച്ച് ബോധവാനായിരുന്നില്ല എന്നതായിരുന്നു വാസ്തവം. അന്ന് നിര്‍ത്തിയതാണ്. പിന്നീട് ഇന്നുവരെ തൊട്ടിട്ടില്ല. നുള്ളിയെറിഞ്ഞ ആ ഒരു ശീലം ജീവിതത്തെ കൂടുതല്‍ സന്തോഷകരമാക്കി.

C എന്നാല്‍ മാറ്റം വരുത്തുക (Change)

പല പരിവര്‍ത്തനങ്ങളും ജീവിതത്തില്‍ ആവശ്യമാകാം. ഒരു പ്രവൃത്തിയെ കൂടുതല്‍ പുതുമയുള്ളതായോ അല്ലെങ്കില്‍ മറ്റൊരു പ്രവര്‍ത്തിയായോ മാറ്റം വരുത്താം. നീക്കം ചെയ്യപ്പെടേണ്ടതല്ലാത്ത ഒരു സ്വഭാവമോ ശീലമോ പ്രവര്‍ത്തിയോ ആണെങ്കില്‍ക്കൂടി അവയില്‍ ചില മാറ്റങ്ങളോ പുതുമകളോ നമുക്ക് കൊണ്ടുവരാന്‍ കഴിയും. ഒരേ പ്രവൃത്തി ഒരേ രീതിയില്‍ കാലങ്ങളായി തുടരുമ്പോള്‍ അത് മടുപ്പുളവാക്കും. ആ മടുപ്പിനെ മറികടക്കുവാന്‍ മാറ്റം നമ്മെ സഹായിക്കും.

മുന്‍പ് ഞായറാഴ്ചകള്‍ ഉറങ്ങിത്തീര്‍ക്കുകയായിരുന്നു പതിവ്. അവധി ദിവസമായതു കൊണ്ട് ഉണരുമ്പോള്‍ വൈകും. ഭക്ഷണമൊക്കെ കഴിച്ച് പിന്നെ നേരെ ടെലിവിഷന്റെ മുന്നിലേക്ക്. ഒട്ടുമേ ബോധവാനല്ലാതെ ഇതൊരു ശീലമായി മാറി. ഇത് മാറ്റിയേ തീരൂ. കാരണം അതും വിരസമായിത്തുടങ്ങി. ഇഷ്ടപ്പെടുന്ന ചില കാര്യങ്ങള്‍ പോലും ചില സമയങ്ങളില്‍ വിരസമാകാം. അങ്ങനെ തോന്നിത്തുടങ്ങിയ ഒരു ദിനം പോയി തീയറ്റര്‍ വര്‍ക്ക്ഷോപ്പില്‍ ചേര്‍ന്നു. ഉറങ്ങിത്തീര്‍ത്തുകൊണ്ടിരുന്ന പ്രവൃത്തിയിലെ മാറ്റം ദിവസത്തിന് ഒരു പുതുജീവന്‍ നല്കി. ഇപ്പോഴത്തെ ഞായറാഴ്ചകള്‍ക്ക് ഒരര്‍ത്ഥമുണ്ട്.

A എന്നാല്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കുക (Add)

ചെറുപ്പം മുതല്‍ നമുക്ക് ആഗ്രഹമുണ്ടായിരുന്ന എന്നാല്‍ പിന്തുടരാന്‍ സാധ്യമാകാതിരുന്ന ചില ഇഷ്ടങ്ങളുണ്ടാകാം. അതിന് കഴിയുന്ന അവസരങ്ങളില്‍ എന്തുകൊണ്ട് ജീവിതത്തിലേക്കവ കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തുകൂടാ. ചില പ്രവൃത്തികള്‍ നാം ഉപേക്ഷിക്കുമ്പോള്‍, മാറ്റം വരുത്തുമ്പോള്‍ ഇത്തരം കാര്യങ്ങള്‍ക്കായി സമയം ലഭ്യമാകും. പുത്തന്‍ പ്രവര്‍ത്തി നമ്മെ അടിമുടി മാറ്റും. പുതിയൊരു ഉന്മേഷം അത് നല്കും. നാം കൂടുതല്‍ ഊര്‍ജ്ജസ്വലരും സന്തോഷവാന്മാരാകുകയും ചെയ്യും.

പുതിയ ആ പ്രവൃത്തി വായനയാകാം, എഴുത്താകാം, സംഗീതമാകാം, നൃത്തമാകാം, ക്രിക്കറ്റാകാം, പൂന്തോട്ടത്തിന്റെ പരിപാലനമാകാം നമുക്കിഷ്ടമുള്ളതെന്തുമാകാം. വിരസമാകുന്ന മണിക്കൂറുകളെ അത് പുതുമയുടെ കുളിരുള്ളതാക്കും. ആ പ്രവൃത്തി തികച്ചും പുതുമയാര്‍ന്ന ഒരു നിപുണത (Skill) കൂടിയാണ് നമ്മിലേക്ക് കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കുന്നത്. എത്രമാത്രം ആനന്ദകരമായ ഒന്നാണത്.

മകള്‍ ഗിറ്റാര്‍ പഠിക്കാന്‍ ചേരുകയാണ്. അവള്‍ ഒരു വെല്ലുവിളിപോലെ എന്നോട് ചോദിച്ചു അച്ഛന് ഡ്രംസ് പഠിക്കാന്‍ ചേര്‍ന്നുകൂടെ? വെല്ലുവിളി ഏറ്റെടുത്തു. കഴിഞ്ഞ മൂന്നു വര്‍ഷമായി പഠിക്കുന്നു. സംഗീതം എന്നും അന്യമായിരുന്ന, എന്നാല്‍ ആഗ്രഹമുണ്ടായിരുന്ന ഒരു കളിസ്ഥലമാണ്. വെറുതെ ഒരു രസത്തിന് തുടങ്ങിയതാണ്. പക്ഷേ അത് ജീവിതത്തിന് നല്‍കിയ പുതുമ വളരെ വലുതാണ്. അതില്‍ വിദഗ്ദ്ധനാകുക എന്നതല്ല ലക്ഷ്യം. മറിച്ച് ചെയ്യുകയും ആസ്വദിക്കുകയും എന്നതാണ്. നമുക്കായി അല്‍പ്പസമയം മാറ്റിവെക്കുന്നത് എത്രമാത്രം സന്തോഷകരമാണ്.

ഈ മൂന്നുകാര്യങ്ങളും ഒരിക്കലും അവസാനിക്കുന്നില്ല. നീക്കം ചെയ്യലും മാറ്റം വരുത്തലും കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കലും ഒരു ശീലമാക്കുക. ജീവിതത്തെ അത് നവീകരിക്കും. വിരസമല്ലാത്ത ഒരു ലോകത്തേക്ക് അത് നമ്മെ കൂട്ടിക്കൊണ്ടുപോകും. എപ്പോള്‍ ജീവിതം വിരസമാകുന്നു എന്ന തോന്നല്‍ വരുന്നുവോ അപ്പോള്‍ ഈ ഫോര്‍മുല പ്രയോഗിക്കൂ.

നാം നമ്മുടെ ജീവിതത്തെ നവീകരിക്കുകയാണ് (Innovating Life). അത് നിരന്തരം തുടര്‍ന്നു കൊണ്ടേയിരിക്കുക.

Continue Reading

Opinion

ഇത്തരം സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റുകളുമായി നാടിനെതിരെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന എത്രപേര്‍ ഉണ്ടാകും

ഇത്തരം സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റുകളുമായി വിദേശങ്ങളില്‍ ചെന്ന് ജോലി നേടി നാടിനെതിരെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന എത്രപേര്‍ ഉണ്ടാകും?

സുധീര്‍ ബാബു

Published

on

വ്യാജ ബിരുദവും ഡോക്ടറേറ്റുമൊക്കെയായി തന്ത്ര പ്രധാന മേഖലകളില്‍ ജോലി ചെയ്യുന്ന എത്രപേര്‍ ഉണ്ടാകും? സര്‍ക്കാര്‍ സംവിധാനത്തില്‍ ജോലി ചെയ്തുകൊണ്ട് നാടിനെ വഞ്ചിക്കുന്നുണ്ടാവാം ഇത്തരക്കാര്‍.

ഇത്തരം സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റുകളുമായി വിദേശങ്ങളില്‍ ചെന്ന് ജോലി നേടി നാടിനെതിരെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന എത്രപേര്‍ ഉണ്ടാകും?

വ്യാജ വിദ്യാഭ്യാസ യോഗ്യതയുമായി കോണ്‍സുലേറ്റില്‍ ജോലി നേടാനും കേരള സര്‍ക്കാരിന്റെ ഒരു പ്രോജെക്ടില്‍ കയറി പറ്റാനും ഈ പെണ്‍കുട്ടിക്ക് കഴിഞ്ഞുവെങ്കില്‍ കൂടുതല്‍ സംഘടിതമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പുകള്‍ക്ക് എന്തൊക്കെ കഴിയും?

നമുക്കു ചുറ്റും മാന്യന്മാരായി വിലസുന്ന എത്രപേരുടെ ബിരുദവും ഡോക്ടറേറ്റുമൊക്കെ യഥാര്‍ത്ഥമാണ്.

വിദ്യാഭ്യാസ തട്ടിപ്പുകളും വിധ്വംസക തീവ്രവാദ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളുടെ ഒരു ഭാഗം തന്നെയാകാം. അത് ലാഘവത്തോടെ കാണേണ്ടതല്ല.

സമഗ്രമായ അന്വേഷണത്തില്‍ അതും ഉള്‍പ്പെടുത്തണം. തന്ത്രപ്രാധാന സ്ഥാനങ്ങളിലും സമൂഹത്തിലും വ്യാജന്മാര്‍ വിലസുന്നുണ്ടാകാം.

എന്‍ഐഎയുടെ അന്വേഷണ പരിധിയില്‍ ഇതുകൂടി വരട്ടെ. വ്യാജ വിദ്യാഭ്യാസ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റുകളുമായി രാജ്യത്തെ അപകടപ്പെടുത്തുവാന്‍ നുഴഞ്ഞു കയറിയവരെക്കൂടി കണ്ടെത്തണം.

വ്യാജ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റുകള്‍ നല്‍കുന്ന റാക്കറ്റുകള്‍ യൂണിവേഴ്‌സിറ്റികളിലും പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നുണ്ടാകാം . ഇവര്‍ വലിയൊരു മാഫിയയാണ്, രാജ്യത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പിന് ഭീഷണിയുമാണ്.

ഇക്കിളിപ്പെടുത്തുന്ന വാര്‍ത്തകള്‍ക്ക് പിന്നാലെ പോകാതെ മാധ്യമങ്ങള്‍ ഇതൊക്കെ കണ്ണുതുറന്നു കാണണം. എഴുതണം.

Continue Reading
Advertisement

Facebook

Recent Posts

Advertisement

Viral

Health1 month ago

ഇതൊന്നും കാണാതെ പോകരുത്, കളക്റ്ററെ കുറിച്ചുള്ള ഹൈബിയുടെ കുറിപ്പ് വൈറല്‍

പ്രിയ കളക്ടര്‍… ഞങ്ങള്‍ നിങ്ങളോടൊപ്പമുണ്ട്. സധൈര്യം മുന്നോട്ട് പോവുക. നിങ്ങളിലെ നന്മയ്ക്ക് അഭിനന്ദനങ്ങള്‍….

Life3 months ago

ആരാണ് മദം പൊട്ടിയ കൊമ്പന്‍?

എന്നാല്‍ എന്താണ് യഥാര്‍ത്ഥത്തില്‍ ആനയുടെ മദം പൊട്ടല്‍ എന്നത് കൊണ്ട് ഉദ്ദേശിക്കുന്നത്?

Kerala4 months ago

കോവിഡിനെ തോല്‍പ്പിക്കാന്‍ കുടയും; ഇത് തണ്ണീര്‍മുക്കം സ്റ്റൈല്‍

കോവിഡിനെ കെട്ടുകെട്ടിക്കാന്‍ മാസ്‌ക്കിനും സാനിറ്റൈസറിനുമൊപ്പം കുടയും ആയുധമാണ് ഈ നാട്ടുകാര്‍ക്ക്

Politics5 months ago

ഓരോ മലയാളിയെയും നാണിപ്പിക്കുന്ന പ്രകടനങ്ങളെന്ന് കളക്റ്റര്‍

ടിവി ഷോ മത്സരാര്‍ഥിയും ഫാന്‍സ് അസോസിയേഷനും കൊച്ചി എയര്‍പോര്‍ട്ട് പരിസരത്തു നടത്തിയ പ്രകടനങ്ങള്‍ ഓരോ മലയാളിയെയും നാണിപ്പിക്കുന്നതെന്ന് കളക്റ്റര്‍

Kerala12 months ago

അയര്‍ലന്‍ഡില്‍ നിന്ന് ഇലിസ് നല്‍കി വരുമാനത്തിന്റെ ഒരു പങ്ക്

ദുരിതബാധിതര്‍ക്ക് പിന്തുണയുമായി കേരളത്തില്‍ വച്ച് കൊല്ലപ്പെട്ട ലാത്വിയന്‍ യുവതിയുടെ സഹോദരി ഇലിസ് സര്‍ക്കോണയും

Life12 months ago

‘ആകാശം ഭൂമിയിലേക്കു വീഴാതെ താങ്ങി നിര്‍ത്തുന്നു ഇത്തരം കൈകള്‍’

നൗഷാദിക്കാ, തീര്‍ച്ചയായും, അതിലൊരു കൈ നിങ്ങളുടെയാണെന്നു ഞാന്‍ വിശ്വസിക്കുന്നു: നടന്‍ സിദ്ദിഖ്

Gulf12 months ago

കുട്ടികള്‍ക്കൊപ്പം ദുബായ് രാജകുമാരന്റെ വലിയപെരുന്നാള്‍ ആഘോഷം

കുട്ടികള്‍ക്കൊപ്പമുള്ള നിമിഷങ്ങള്‍ സോഷ്യല്‍ മീഡിയയില്‍ പങ്കുവെച്ച് ഷേഖ് ഹംദാന്‍

Business1 year ago

ചൂടില്‍ നിന്ന് തൊഴിലാളികളെ രക്ഷിക്കാന്‍ 1914ല്‍ ഐസ് മെഷീന്‍ സ്ഥാപിച്ച ടാറ്റ ഗ്രൂപ്പ്

ഐസ് ആഡംബരമായിരുന്ന കാലത്ത് തൊഴിലാളികള്‍ക്കായി ഒരു ഐസ് ആന്‍ഡ് സോഡ മെഷീന്‍ സ്ഥാപിച്ച ടാറ്റ ഗ്രൂപ്പ്

ELECTION SPECIAL1 year ago

ഇതാണോ ആവിഷ്‌കാര സ്വാതന്ത്ര്യം, തുറന്നടിച്ച് സന്തോഷ് പണ്ഡിറ്റ്

ബിജു മേനോനെതിരെ നടക്കുന്ന സൈബര്‍ ആക്രമണത്തെ പൊളിച്ചടുക്കി സന്തോഷ് പണ്ഡിറ്റ്

Video1 year ago

വിഡിയോ: തിമ്മക്ക രാഷ്ട്രപതിയെ അനുഗ്രഹിക്കുന്ന അപൂര്‍വ നിമിഷം

വിഡിയോ: തിമ്മക്ക രാഷ്ട്രപതിയെ അനുഗ്രഹിക്കുന്ന അപൂര്‍വ നിമിഷം

Opinion

Life1 week ago

നിഷേധാത്മക ചിന്തകളെ മറികടക്കാനൊരു മന്ത്രം

നമുക്കാ മന്ത്രത്തെ ''ട്രിപ്പിള്‍ ആര്‍'' (RRR) എന്ന് വിളിക്കാം.നമ്മെ വലിച്ചു താഴ്ത്തുന്ന ചിന്തകളെ ദിശമാറ്റി വിട്ടുകൊണ്ട് നാം മുന്നോട്ട് കുതിക്കണം.

Life2 weeks ago

ജീവിതത്തിന്റെ പുതുമ നിലനിര്‍ത്താന്‍ ഒരു ഫോര്‍മുല

ഈ മാന്ത്രിക ഫോര്‍മുലയെ നമുക്ക് DCA എന്നു വിളിക്കാം. എന്തെല്ലാമാണത്, ഒന്ന് നോക്കാം

Opinion4 weeks ago

ഇത്തരം സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റുകളുമായി നാടിനെതിരെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന എത്രപേര്‍ ഉണ്ടാകും

ഇത്തരം സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റുകളുമായി വിദേശങ്ങളില്‍ ചെന്ന് ജോലി നേടി നാടിനെതിരെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന എത്രപേര്‍ ഉണ്ടാകും?

Opinion1 month ago

വിശ്വസിക്കാന്‍ കൊള്ളാവുന്ന രാജ്യമോ സാമ്പത്തിക പങ്കാളിയോ അല്ല ചൈന

ചൈനയുമായുള്ള ബന്ധം പുനക്രമീകരിച്ചിരിക്കുന്നു മോദി. സ്വാശ്രയ ഭാരതത്തിന് ഊര്‍ജമേകുമത്. അവര്‍ വിശ്വസിക്കാവുന്ന സാമ്പത്തിക പങ്കാളിയുമല്ല

National3 months ago

മഹാരാഷ്ട്ര സര്‍ക്കാര്‍ തകരുമോ, രാഹുലിന്റെ മനസിലെന്ത്?

ശിവസേനയില്‍ നിന്ന് 'സാമൂഹ്യ അകലം' പാലിച്ചുള്ള രാഹുലിന്റെ പ്രസ്താവന അര്‍ത്ഥമാക്കുന്നതെന്ത്?

Business3 months ago

അസ്ഥിര ശമ്പളം, ഗിഗ് എക്കോണമി-വരാന്‍ പോകുന്ന മാറ്റങ്ങള്‍ പ്രവചനാതീതം

കോവിഡാനന്തര കാലഘട്ടത്തില്‍ സംരംഭകത്വ മേഖലയില്‍ വരാന്‍ പോകുന്ന മാറ്റങ്ങളെക്കുറിച്ച് സുധീര്‍ ബാബു എഴുതുന്നു.

Opinion4 months ago

ഇത് ഞെട്ടിപ്പിക്കുന്ന പലിശയെന്ന് മന്ത്രി തോമസ് ഐസക്ക്

കൊള്ളപ്പലിശ സംസ്ഥാനങ്ങളുടെ മേല്‍ അടിച്ചേല്‍പ്പിച്ച് അവരെ കടക്കെണിയിലേയ്ക്ക് തള്ളി നീക്കുകയാണ്-മന്ത്രി തോമസ് ഐസക്ക്

Opinion4 months ago

ട്രംപിന്റെ ഭീഷണി വിവാദം; യഥാര്‍ത്ഥത്തില്‍ സംഭവിച്ചതെന്ത്

ഡോണള്‍ഡ് ട്രംപ് വിളിച്ചാലും ഇല്ലെങ്കിലും ഈ പ്രക്രിയ ഇത്രയും സമയമെടുത്തേ പൂര്‍ത്തിയാക്കാനാകൂ

Opinion5 months ago

ശ്രദ്ധിക്കുക, കൊറോണാനന്തര കാലത്ത് ഇതെല്ലാം സംഭവിക്കും

ചില സന്ദര്‍ഭങ്ങളില്‍ കൂട്ടിവെച്ച ആയുധങ്ങളും പണവും അറിവും ഗര്‍വ്വും പുല്ലിന് സമം

Opinion5 months ago

കോവിഡ്-19, ആരാണുത്തരവാദി, ദൈവമോ ശാസ്ത്രമോ?

1981ല്‍ പുറത്തിറങ്ങിയ the Eyes of Darkness എന്നൊരു പുസ്തകത്തില്‍ എഴുത്തുകാരന്‍ പറയുന്നുണ്ട് 2020ല്‍ ചൈനയില്‍ വുഹാന്‍ എന്ന സ്ഥലത്തെ ലാബില്‍ നിന്നും ഒരു മാരക വൈറസ്...

Auto

Auto2 days ago

എന്തുകൊണ്ട് കിയ സോണറ്റ് കാര്‍ പ്രേമികളുടെ ആവേശമാകും

ഇന്ത്യയില്‍ ആഗോള അരങ്ങേറ്റം നടത്തിയ കിയ സോണറ്റിന്റെ വിശേഷങ്ങളിലേക്ക്...

Auto3 days ago

ഇതാ ലോകത്തിനായി ഇന്ത്യയില്‍ നിര്‍മിച്ച കിടിലന്‍ എസ്‌യുവി

എത്തി കിയ സോണറ്റ്. ലോകത്തിനായി ഇന്ത്യയില്‍ നിര്‍മിച്ച സ്മാര്‍ട്ട് എസ്‌യുവി

Auto4 days ago

മാരുതി എസ്-ക്രോസ് പെട്രോള്‍ വിപണിയില്‍

എക്‌സ്-ഷോറൂം വില 8.39 ലക്ഷം മുതല്‍ 12.39 ലക്ഷം രൂപ വരെ

Auto5 days ago

ഒടുവിലവന്‍ വരുന്നു, മഹീന്ദ്ര ഥാര്‍ എസ്‌യുവി ഓള്‍ ന്യൂഎഡിഷന്‍

സ്വാതന്ത്ര്യദിനത്തിന് ഥാര്‍ എസ്‌യുവി പുതിയ പതിപ്പ് ഇന്ത്യന്‍ നിരത്തുകളിലെത്തും

Auto1 week ago

ഇന്ത്യയില്‍ 2020 മോഡല്‍ ജീപ്പ് കോംപസ് തിരിച്ചുവിളിച്ചു

ഈ വര്‍ഷം നിര്‍മിച്ച 547 യൂണിറ്റ് ജീപ്പ് കോംപസ് യൂണിറ്റുകളാണ് തിരികെ വിളിച്ചത്

Auto1 week ago

ഇന്ത്യന്‍ നിരത്തുകളെ കീഴടക്കാന്‍ എത്തുന്നു ഫ്രഞ്ച് വാഹനഭീമന്‍ സിട്രോയെന്‍

സി5 എയര്‍ക്രോസ് എന്ന സ്‌പോര്‍ട്ട് യൂട്ടിലിറ്റി വാഹനമാണ് ഫ്രഞ്ച് കാര്‍ നിര്‍മാതാക്കളായ സിട്രോയെന്‍ നിര്‍മിക്കുന്നത്

Auto1 week ago

ആരെയും കൊതിപ്പിക്കും കിയ സോണറ്റ്; ഇതാ പുതിയ ചിത്രങ്ങള്‍

കിയയുടെ കിടിലന്‍ കോംപാക്റ്റ് എസ്‌യുവിക്ക് ഐതിഹാസിക രൂപകല്‍പ്പന. ഇതാ സോണറ്റ്

Auto1 week ago

എന്തൊരു സ്പീഡ്! കിയ ഇന്ത്യയില്‍ ഒരു ലക്ഷം കാറുകള്‍ വിറ്റു

പതിനൊന്ന് മാസങ്ങള്‍ക്കിടെയാണ് ഈ കിടിലന്‍ നാഴികക്കല്ല് കിയ താണ്ടിയത്

Auto1 week ago

കറുപ്പഴകില്‍ ജീപ്പ് കോംപസ് ‘നൈറ്റ് ഈഗിള്‍’ എഡിഷന്‍

ഇന്ത്യ എക്‌സ് ഷോറൂം വില 20.14 ലക്ഷം മുതല്‍ 23.31 ലക്ഷം രൂപ വരെ

Auto2 weeks ago

തിരിച്ചെത്തി, മഹീന്ദ്ര മോജോ 300; വില 2 ലക്ഷം മുതല്‍

2 ലക്ഷം രൂപ മുതല്‍ വില. നാല് കളറുകളില്‍ ലഭ്യം. ഇതാ തിരിച്ചെത്തി മഹീന്ദ്ര മോജോ

Trending