Connect with us

Business

‘ഇനി ഓണ്‍ലൈന്‍ യുഗം, ചെറുകിടക്കാര്‍ മാറി ചിന്തിക്കണം’

അന്ന് അടുത്തുള്ള കംപ്യൂട്ടര്‍ സെന്ററില്‍ ചായ കൊടുക്കാനും പോയിട്ടുണ്ട് മോഹനന്‍. എന്നാല്‍ ഇന്ന് അദ്ദേഹം വിജയത്തിന്റെ മികച്ച റോള്‍ മോഡലാണ്

Media Ink

Published

on

കൊറോണ വൈറസ് വ്യാപനത്തെത്തുടര്‍ന്ന് ലോക്ക് ഡൗണ്‍ പ്രഖ്യാപിച്ചതും തുടര്‍ന്നുള്ള ബിസിനസിന്റെ ചിട്ടപ്പെടുത്തലും വിരല്‍ ചൂണ്ടുന്നത് ഓണ്‍ലൈന്‍ വ്യാപാരത്തിന്റെ സാധ്യതകളിലേക്കാണെന്ന് മൈ ലൈഫ്‌സ്റ്റൈല്‍ മാര്‍ക്കറ്റിങ് ഗ്ലോബല്‍ പ്രൈവറ്റ് ലിമിറ്റഡിന്റെ ഡയമണ്ട് എക്സിക്യൂട്ടിവും എക്കോ ചേമ്പറിന്റെ പ്രസിഡന്റും ഡയറക്റ്റ് സെല്ലിംഗ് കോച്ചുമായ ഡോ. എം മോഹനന്‍. അതിനാല്‍ തന്നെ വരും നാളുകളെ ഏറെ പ്രതീക്ഷയോടെയാണ് ഇദ്ദേഹം നോക്കിക്കാണുന്നത്

കൊറോണ വൈറസ് വ്യാപനത്തെത്തുടര്‍ന്നുണ്ടായ സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധി വലുപ്പച്ചെറുപ്പ വ്യത്യാസമില്ലാതെ ബിസിനസ് രംഗത്തെ ഒട്ടേറെ ആളുകളെ ബാധിച്ചിട്ടുണ്ട്. ബിസിനസ് ഇല്ലാതായതിനാല്‍ തന്നെ തൊഴിലാളികളില്‍ പലര്‍ക്കും ശമ്പളവും ഇല്ലാതായി. എന്നാല്‍ ഈ അവസ്ഥയെ ഭീതിയോടെ കാണേണ്ടതിനു പകരം ഈ രംഗത്ത് ഉയര്‍ന്നു വന്നിട്ടുള്ള മാറ്റങ്ങളെ അംഗീകരിക്കുകയും തങ്ങളുടെ നിലവിലെ ബിസിനസ്, പുതിയ സാഹചര്യങ്ങള്‍ക്കനുസൃതമായി പൊളിച്ചെഴുതുകയുമാണ് വേണ്ടത്. ഇനി സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ കാലമാണ്.

ഓണ്‍ലൈന്‍ വ്യാപാരം പച്ചപിടിക്കുന്ന കാലഘട്ടം വന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്നു. അതിനാല്‍ വരുമാനത്തിന്റെ പുതിയ കണക്കുകള്‍ എഴുതപ്പെടുന്നതും ഈ രംഗത്തായിരിക്കും-കൊറോണാനന്തര ബിസിനസ് രംഗത്തെ മാറ്റങ്ങളെപ്പറ്റി ഡോ. എം മോഹനന്‍ സംസാരിക്കുന്നു.

ഹെല്‍ത്ത് കെയര്‍ & വെല്‍ നസ്,എഫ്എംസിജി, ഓണ്‍ലൈന്‍ മേഖല തിളങ്ങും

ലോക്ക്ഡൗണ്‍ കഴിഞ്ഞശേഷം വ്യാപാര സ്ഥാപനങ്ങള്‍ പ്രവര്‍ത്തനമാരംഭിച്ചാലും പഴയത് പോലെ ആള്‍ത്തിരക്കും ബഹളവും പ്രതീക്ഷിക്കാന്‍ കഴിയില്ല. വൈറസ് വ്യാപനത്തിന്റെ ഭീതി ജനങ്ങളില്‍ നിന്നും മായണമെങ്കില്‍ ഇനിയും സമയമെടുക്കും. അതിനാല്‍ അതുവരെയുള്ള സമയമത്രയും ഓണ്‍ലൈന്‍ ഡെലിവറിയെ തന്നെയാണ് ജനങ്ങള്‍ ആശ്രയിക്കുക. ക്രമേണ ഓണ്‍ലൈന്‍ പര്‍ച്ചേസ് എന്നത് മലയാളിയുടെ ജീവിതത്തിന്റെ ഭാഗമാവുകയും ചെയ്യും. അതിനാല്‍ അവസരം മനസിലാക്കി ഓണ്‍ലൈന്‍ രംഗത്തേക്ക് നിക്ഷേപം ഇറക്കുകയാണ് ഉചിതം. ഒരു മൊബൈല്‍ ആപ്പ് വികസിപ്പിച്ചെടുത്താല്‍ ചെറുകിട വ്യാപാരികള്‍ക്ക് പോലും പ്രാദേശികമായി ബിസിനസ് വിപുലപ്പെടുത്താവുന്നതാണ്.

ബോധവല്‍ക്കരണം അനിവാര്യം

ഓണ്‍ലൈന്‍ വിപണനത്തിന്റെ സാധ്യതകളെപ്പറ്റി ബോധവല്‍ക്കരണം അനിവാര്യമാണ്. ഇപ്പോഴും ആമസോണ്‍, ഫ്ളിപ്കാര്‍ട്ട് തുടങ്ങിയ പ്ലാറ്റ്ഫോമുകള്‍ മാത്രമാണ് ഓണ്‍ലൈന്‍ വ്യാപാരത്തിന്റെ കേന്ദ്രങ്ങള്‍ എന്ന ധാരണയാണ് ജനങ്ങള്‍ക്ക്. സാങ്കേതിക വിദ്യയുടെ സഹായത്തോടെ ആര്‍ക്കും ഓണ്‍ലൈന്‍ വ്യാപാരത്തിന്റെ ഭാഗമായി മാറാം എന്ന് നാം തിരിച്ചറിയണം. ഇന്ന് ബാങ്കിംഗ്, ടിക്കറ്റ്, ഭക്ഷണം, ഗ്രോസറി എന്ന് വേണ്ട എന്ത് കാര്യവും ഓണ്‍ലൈന്‍ വഴി ലഭ്യമാണ്. സൊമാറ്റോ, സ്വിഗ്ഗി എന്നിവയ്ക്ക് മാത്രമല്ല ഇത്തരത്തില്‍ ഭക്ഷണ വിതരണം സാധ്യമാകുക. സ്ഥലത്തെ പ്രധാന റെസ്റ്റോറന്റുകള്‍ക്കും അവരുടേതായ ഒരു ഓണ്‍ലൈന്‍ ഡെലിവറി സിസ്റ്റം രൂപീകരിക്കാവുന്നതാണ്. ലോക്ക്ഡൗണ്‍ മാറിയ ഉടന്‍ ഹോട്ടലുകളിലും റെസ്റ്റോറന്റുകളിലും ആളെത്തും എന്ന പ്രതീക്ഷ വേണ്ട. ഈ അവസരത്തില്‍ നല്ലത് പ്രാദേശികമായി ഫുഡ് ഡെലിവറി നടത്തുന്ന ആപ്പുകള്‍ രൂപീകരിക്കുക എന്നതാണ്.

പര്‍ച്ചേസ് ഹാബിറ്റ് മാറിക്കഴിഞ്ഞു

കൊറോണയ്ക്ക് മുന്‍പ് തന്നെ ആളുകളുടെ പര്‍ച്ചേസ് ഹാബിറ്റ് മാറിക്കഴിഞ്ഞു. മാളുകളില്‍ നിന്നും ബ്രാന്‍ഡഡ് വസ്ത്രങ്ങളും മറ്റും വാങ്ങുന്ന ശീലത്തിന് ബദലായി, ഔട്ട്ലെറ്റുകളില്‍ നിന്നും ഇഷ്ടപ്പെട്ട ബ്രാന്‍ഡും മോഡലും കണ്ടെത്തി ഓണ്‍ലൈന്‍ വഴി ഓര്‍ഡര്‍ ചെയ്യുന്ന രീതി പലരും പിന്തുടരുന്നുണ്ട്. കൊറോണയ്ക്ക് ശേഷം ഈ രീതി വ്യാപിക്കും. മാത്രമല്ല, പണ്ടത്തെ പോലെ അടിക്കടി സാധനങ്ങള്‍ വാങ്ങുന്നതിനായി കടയില്‍ പോകുന്ന രീതി ആളുകള്‍ കൊറോണയോടെ ഉപേക്ഷിച്ചു കഴിഞ്ഞു. ഇപ്പോള്‍ ഒരു മാസത്തേക്കുള്ള സാധനങ്ങള്‍ ഒരുമിച്ചു വാങ്ങിവയ്ക്കുക എന്നതാണ് എല്ലാവരും ചെയ്യുന്നത്. ഇത്തരം ഒരവസ്ഥയില്‍ പ്രാദേശികമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഓണ്‍ലൈന്‍ ഡെലിവറി സ്ഥാപനങ്ങള്‍ മെച്ചപ്പെടും. എന്നാല്‍ ഓണ്‍ലൈനിന്റെ സാധ്യതകള്‍ മനസിലാക്കി സെല്ലര്‍മാര്‍ ഈ രീതിയിലേക്ക് വരണമെന്നതാണ് പ്രധാനം.

എന്റെ പ്രൊഫഷന്‍ തന്നെ എന്റെ മാതൃക

ഓണ്‍ലൈന്‍ വിപണിയുടെ കാര്യത്തില്‍ എനിക്ക് നിങ്ങളോട് പങ്കുവയ്ക്കുവാനുള്ള ഏറ്റവും മികച്ച മാതൃക എന്റെ തന്നെ ജീവിതമാണ്. എല്ലായിടത്തും ബിസിനസ് ഇല്ലെന്നു പറയുന്ന ഈ അവസ്ഥയില്‍ പോലും എനിക്ക് കീഴിലുള്ള ഏകോച്ചാമ്പര്‍ ടീം എല്ലാ ആഴ്ചകളിലും ഏകദേശം 80 ലക്ഷം രൂപയുടെ ഉത്പന്നങ്ങളുടെ വിറ്റ്വരവ് ആണ് ചെയ്തു വരുന്നത്. ഈ വരവ് മുഴുവന്‍ ഓണ്‍ലൈന്‍ വ്യാപാരത്തിലൂടെ ആയിരുന്നു എന്നതാണ് പ്രത്യേകം എടുത്ത് പറയേണ്ട കാര്യം. കൊറോണക്കാലത്ത് ടീമിലുള്ള ആളുകളുടെ സ്പിരിറ്റ് ചോരാത്ത രീതിയില്‍ കൂടെ നിര്‍ത്തുകയും പ്രചോദിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തതിലൂടെയാണ് എനിക്ക് ഈ വിജയം നേടാന്‍ കഴിഞ്ഞത്.

ചെലവ് ചുരുക്കലിന്റെ ഓണ്‍ലൈന്‍ മാതൃക

ചെറുകിട കച്ചവടക്കാര്‍ക്ക് വരുമാനം വര്‍ധിപ്പിക്കാനും ചെലവ് ചുരുക്കാനും പറ്റിയ മാര്‍ഗമാണ് ഓണ്‍ലൈന്‍ വ്യാപാരം. തൊഴിലാളികളുടെ എണ്ണം കുറയ്ക്കാനും വരുമാനം കൂട്ടാനും ഇത് സഹായിക്കും. ഒരൊറ്റ ഡെലിവറി ബോയ് മാത്രമുണ്ടെങ്കില്‍ തന്നെ ഗ്രാമങ്ങളിലുള്ള ഒരു ചെറുകിട കച്ചവടക്കാരന് മികച്ച വരുമാനം നേടാന്‍ സാധിക്കും.അതിനാല്‍ മാറിചിന്തിക്കുക എന്നതാണ് ഇന്നിന്റെ അനിവാര്യത. ഇപ്പോള്‍ അല്ലെങ്കില്‍ പിന്നെ എപ്പോഴാണ് എന്ന് സ്വയം ചിന്തിക്കുക.

കഠിനാദ്ധ്വാനത്തിലൂടെ സ്വപ്നങ്ങള്‍ എത്തിപ്പിടിച്ച ‘റോള്‍ മോഡല്‍’

പാലക്കാട് ജില്ലയിലെ പെരിങ്ങോട്ടുകുറിശ്ശി സ്വദേശിയായ മോഹനന്റെ ജീവിതം സ്വപ്നങ്ങള്‍ കാണുന്ന സകലരെയും പ്രചോദിപ്പിക്കാന്‍ ശേഷിയുള്ള അതിഗംഭീരമായ വിജയകഥയാണ്. കൂലിപ്പണിയെടുത്ത് ജീവിച്ചിരുന്ന മുത്തുവിന്റെയും പാര്‍വതിയുടെയും മകനായി ജനിച്ച മോഹനന്റെ സാഹചര്യങ്ങള്‍ ആരെയും തളര്‍ത്തുന്നതായിരുന്നു. എന്നാല്‍ വലിയ സ്വപ്നങ്ങള്‍ ചെറുപ്പം മുതലേ കണ്ടുതുടങ്ങി അയാള്‍. അത് പ്രായോഗികമാക്കാനുള്ള അടങ്ങാത്ത അഭിനിവേശം പ്രകടമാക്കിയെന്നതാണ് മോഹനന്റെ ജീവിതത്തില്‍ വഴിത്തിരിവായ ഘടകം.

ബികോമിനായിരുന്നു കെളെജില്‍ ചേര്‍ന്നത്. ഉയര്‍ന്ന മാര്‍ക്കും നേടി. എന്നാല്‍ പ്രാരാബ്ദം കാരണം തുടര്‍പഠനം വേണ്ടെന്നു വെക്കേണ്ടി വന്നു അദ്ദേഹത്തിന്. ഊട്ടിക്ക് പോകുന്ന വഴിയിലുള്ള കോത്തഗിരിയില്‍ അമ്മാവന്റെ ചായക്കടയില്‍ ജോലിയെടുത്ത് കിട്ടുന്ന കാശു കൊണ്ടാണ് അദ്ദേഹം പഠനം പൂര്‍ത്തിയാക്കിയത്. അടുത്തുള്ള ആപ്ടെക് കംപ്യൂട്ടര്‍ സെന്ററില്‍ ചായ കൊടുക്കാനും പോയിട്ടുണ്ട് മോഹനന്‍. അവിടുന്ന് ടാലി കോഴ്സ് പഠിക്കുകയും ചെയ്തു. തുടര്‍ന്ന് എക്കൗണ്ടന്റായും ജോലി നോക്കി. അതിന് ശേഷമാണ് മധു എന്ന സുഹൃത്ത് വഴി ഡയറക്റ്റ് സെല്ലിംഗ് വ്യവസായത്തിന്റെ വിശാല സാധ്യതകളിലേക്ക് എത്തുന്നത്. പിന്നെ കഠിനാധ്വാനത്തിന്റെ നാളുകളായിരുന്നു. തിരിഞ്ഞു നോക്കേണ്ടി വന്നില്ല. ഇന്ന് ഇന്ത്യയിലെ വിവിധ സംസ്ഥാനങ്ങളിലായി പതിനായിരക്കണക്കിന് ഡിസ്ട്രിബ്യൂട്ടേഴ്സുള്ള എക്കോ ചേംബര്‍ പ്രസ്ഥാനമായി അത് വ്യാപിച്ചു.

ഡയറക്ട് സെല്ലിംഗ് മേഖലയ്ക്ക് നല്‍കിയ സംഭാവനകളെ മുന്‍ നിര്‍ത്തി അമേരിക്ക ആസ്ഥാനമായ തമിഴ് ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി അദ്ദേഹത്തെ ഓണററി ഡോക്ടറേറ്റ് നല്‍കി ആദരിക്കുകയുണ്ടായി. മൈ ലൈഫ്‌സ്റ്റൈല്‍ മാര്‍ക്കറ്റിങ് ഗ്ലോബല്‍ പ്രൈവറ്റ് ലിമിറ്റഡിന്റെ ഡയമണ്ട് എക്സിക്യൂട്ടിവും എക്കോ ചേമ്പറിന്റെ പ്രസിഡന്റും ഡയറക്റ്റ് സെല്ലിംഗ് കോച്ചുമായി ഇന്ന് തല ഉയര്‍ത്തി റോള്‍ മോഡലായി നില്‍ക്കുന്നു ഡോക്ടര്‍ എം. മോഹനന്‍.

Advertisement

Business

നാളികേര മേഖലയിലെ സംരംഭകര്‍ക്കിതാ സാങ്കേതിക സഹായം

‘യവ’ ഓണ്‍ലൈന്‍ സീരീസ് ജൂലൈയില്‍ എല്ലാ ശനിയാഴ്ചയും. വിവരങ്ങള്‍ക്ക് 8129182004

Media Ink

Published

on

സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ സഹായത്തോടെ നാളികേര കൃഷി ചെയ്യാന്‍ താല്‍പ്പര്യമുണ്ടോ. എങ്കില്‍ സാങ്കേതിക സഹായം റെഡി. നാളികേര അധിഷ്ഠിത സാങ്കേതിക വ്യവസായങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് സംരംഭകര്‍ക്കും സംരംഭകരാകാന്‍ താല്‍പര്യമുള്ളവര്‍ക്കുമായി കേരള സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പ് മിഷനും കേന്ദ്ര തോട്ടവിള ഗവേഷണ കേന്ദ്രത്തിന്റെ ( സി.പി.സി.ആര്‍.ഐ) കീഴിലുള്ള അഗ്രി ബിസിനസ് ഇന്‍ക്യുബേറ്ററും ചേര്‍ന്നാണ് പദ്ധതി നടപ്പാക്കുന്നത്.

‘യവ’ എന്ന പേരില്‍ ഇതിനായി ഓണ്‍ലൈന്‍ ചാറ്റ് സീരീസ് ആരംഭിച്ചു.

ഒരു മാസമായി കല്‍പ്പ ഗ്രീന്‍ വെബ്ചാറ്റ് നാളികേര വ്യവസായവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് നടന്നുവരുന്നുണ്ട്. ഇതിന്റെ തുടര്‍ച്ചയാണ് ‘യവ’. സിപിസിആര്‍ഐ വികസിപ്പിച്ചെടുത്ത സാങ്കേതികവിദ്യകളാണ് ഇതിലൂടെ പരിചയപ്പെടുത്തുക.ശനിയാഴ്ച പരിപാടി ആരംഭിച്ചു. മൂന്നു ശനിയാഴ്ചകളിലും ഇത് തുടരും.

ബാങ്കുമായി ബന്ധപ്പെട്ട സാമ്പത്തിക സഹായങ്ങളെ കുറിച്ചും വിശദീകരിക്കും. രജിസ്‌ട്രേഷനും കൂടുതല്‍ വിവരങ്ങള്‍ക്കുമായി 8129182004 എന്ന നമ്പറില്‍ ബന്ധപ്പെടാം.

Continue Reading

Business

സിജോ കുരുവിള കേന്ദ്ര ശാസ്ത്രസാങ്കേതിക നയരൂപീകരണ സമിതിയില്‍

സ്റ്റാര്‍ട്ടപ് വില്ലേജിന്റെ സ്ഥാപക സിഇഒയും റീ തിങ്ക് ഫൗണ്ടേഷന്‍ സ്ഥാപകനുമാണ് സിജോ കുരുവിള ജോര്‍ജ്

Media Ink

Published

on

കേന്ദ്രസര്‍ക്കാരിന്റെ ശാസ്ത്ര സാങ്കേതിക നയരൂപീകരണത്തിനായുള്ള വിദഗ്ധസമിതിയിലേക്ക് മലയാളിയും സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പ് വില്ലേജിന്റെ സ്ഥാപക സിഇഒയുമായ സിജോ കുരുവിള ജോര്‍ജ് തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു.

രാജ്യത്തെ സംരംഭകത്വ നയങ്ങള്‍ രൂപീകരിക്കുന്ന എട്ടംഗസമിതിയിലാണ് കേരളത്തിന്റെ അഭിമാനമുയര്‍ത്തി സിജോയും ഇടംപിടിച്ചിരിക്കുന്നത്. കേന്ദ്രസര്‍ക്കാരിന്റെ പ്രിന്‍സിപ്പല്‍ സയന്റിഫിക് അഡൈ്വസറും ഡിപ്പാര്‍ട്മെന്റ് ഓഫ് സയന്‍സ് ആന്‍ഡ് ടെക്നോളജിയും ചേര്‍ന്നാണ് 2020 ലെ ശാസ്ത്രസാങ്കേതിക നയം (സയന്‍സ്, ടെക്നോളജി ആന്‍ഡ് ഇന്നൊവേഷന്‍ പോളിസി 2020) രൂപീകരിക്കുന്നതിനുള്ള നടപടികള്‍ തുടങ്ങിയത്.

ഇപ്പോള്‍ പ്രാബല്യത്തിലുള്ള 2013 ലെ നയം നവീനമായ മാറ്റങ്ങളോടെ പുതുക്കുക എന്ന ദൗത്യമാണ് സിജോ ഉള്‍പ്പെട്ട സംഘത്തിനുള്ളത്. ബഹിരാകാശം, ആരോഗ്യം, അറ്റോമിക് ഫിസിക്സ് തുടങ്ങിയവയ്ക്കൊപ്പമാണ് നയത്തിലുള്‍പ്പെടുത്തേണ്ട സംരഭകത്വ മേഖലയിലെ നവീനമായ മാറ്റങ്ങളും കേന്ദ്രസര്‍ക്കാര്‍ പരിഗണിക്കുന്നത്.

നയരൂപീകരണത്തിലെ ആദ്യഘട്ടത്തിന്റെ ഭാഗമായി കേന്ദ്രം രൂപീകരിച്ച വിദഗ്ധസമിതിയിലാണ് സിജോ കുരുവിള ഇടം നേടിയിരിക്കുന്നത്. രണ്ടാംഘട്ടമായി സംസ്ഥാനങ്ങളോടും മൂന്നാം ഘട്ടമായി കേന്ദ്രസര്‍ക്കാരിലെ വിവിധ വകുപ്പുകളോടും ശുപാര്‍ശകള്‍ തേടും. ഇത് രാജ്യത്തെ അഞ്ചാമത്തെ ശാസ്ത്രസാങ്കേതിക നയമാണ്.

സിജോ ഉള്‍പ്പെട്ട സംഘത്തെ നയിക്കുന്നത് കേന്ദ്ര ശാസ്ത്രസാങ്കേതിക വകുപ്പിന്റെ തലവനായ ഹര്‍ക്കേഷ് മിത്തലാണ്. സ്റ്റാര്‍ട്ടപ് ഇന്ത്യ ഡയറക്ടര്‍ ശ്രുതി സിംഗും സംഘത്തിലുണ്ട്.

ഇന്ത്യയിലെ സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പ് ആവാസവ്യവസ്ഥ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതില്‍ കേരളവും സ്റ്റാര്‍ട്ടപ് വില്ലേജും കൈവരിച്ചന്ന നേട്ടങ്ങളുടെ പ്രതിഫലനമായിട്ടാണ് തന്നെ തെരഞ്ഞെടുത്തതിനെ കാണുന്നതെന്ന് സിജോ കുരുവിള പറഞ്ഞു.

സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പ് രംഗവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട അവസരങ്ങളും സാങ്കേതിക നയങ്ങളും സംബന്ധിച്ച്് യുവസംരംഭകര്‍ക്ക് മാര്‍ഗനിര്‍ദേശം നല്‍കുന്ന ചെയ്യുന്ന റീ-തിങ്ക് ഫൗണ്ടേഷന്റെ സ്ഥാപകന്‍ കൂടിയാണ് സിജോ കുരുവിള.

Continue Reading

Business

70 ശതമാനം സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പുകളെയും കോവിഡ് ബാധിച്ചെന്ന് സര്‍വേ

12 ശതമാനം സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പുകള്‍ കോവിഡ് കാരണം അടച്ചുപൂട്ടിക്കഴിഞ്ഞു

Media Ink

Published

on

ഫിക്കിയും എയ്ഞ്ചല്‍ നെറ്റ്‌വര്‍ക്കും ചേര്‍ന്ന് നടത്തിയ സര്‍വേയില്‍ പങ്കെടുത്ത 70 ശതമാനം സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പുകളെയും കോവിഡ് കാര്യമായി ബാധിച്ചു. അസാധാരണമാം വിധത്തില്‍ തങ്ങളുടെ ബിസിനസിനെ കോവിഡ് തടസപ്പെടുത്തിയെന്ന് സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പ് സംരംഭകര്‍ പറയുന്നു.

22 ശതമാനം സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പുകള്‍ക്ക് മാത്രമേ അടുത്ത മൂന്ന് മുതല്‍ ആറ് മാസത്തേക്ക് പിടിച്ച് നില്‍ക്കാന്‍ ഫണ്ടൊള്ളൂ. 70 ശതമാനത്തിന്റെയും സ്ഥിതി വളരെ മോശമാണ്. 12 ശതമാനം സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പുകള്‍ ഇതിനോടകം പൂട്ടിപ്പോയി.

സ്ഥിതി ഇതാണെങ്കില്‍ ജീവനക്കാരെ പിരിച്ചുവിടുമെന്ന് 30 ശതമാനം സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പുകളും വ്യക്തമാക്കി. 43 ശതമാനം സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പുകളും ഇതിനോടകം ജീവനക്കാരുടെ 20 മുതല്‍ 40 ശതമാനം വരെ ശമ്പളം വെട്ടിക്കുറച്ചുകഴിഞ്ഞു, ഏപ്രില്‍-ജൂണ്‍ കാലയളവില്‍.

Continue Reading
Advertisement

Facebook

Recent Posts

Advertisement

Viral

Health4 days ago

ഇതൊന്നും കാണാതെ പോകരുത്, കളക്റ്ററെ കുറിച്ചുള്ള ഹൈബിയുടെ കുറിപ്പ് വൈറല്‍

പ്രിയ കളക്ടര്‍… ഞങ്ങള്‍ നിങ്ങളോടൊപ്പമുണ്ട്. സധൈര്യം മുന്നോട്ട് പോവുക. നിങ്ങളിലെ നന്മയ്ക്ക് അഭിനന്ദനങ്ങള്‍….

Life2 months ago

ആരാണ് മദം പൊട്ടിയ കൊമ്പന്‍?

എന്നാല്‍ എന്താണ് യഥാര്‍ത്ഥത്തില്‍ ആനയുടെ മദം പൊട്ടല്‍ എന്നത് കൊണ്ട് ഉദ്ദേശിക്കുന്നത്?

Kerala3 months ago

കോവിഡിനെ തോല്‍പ്പിക്കാന്‍ കുടയും; ഇത് തണ്ണീര്‍മുക്കം സ്റ്റൈല്‍

കോവിഡിനെ കെട്ടുകെട്ടിക്കാന്‍ മാസ്‌ക്കിനും സാനിറ്റൈസറിനുമൊപ്പം കുടയും ആയുധമാണ് ഈ നാട്ടുകാര്‍ക്ക്

Politics4 months ago

ഓരോ മലയാളിയെയും നാണിപ്പിക്കുന്ന പ്രകടനങ്ങളെന്ന് കളക്റ്റര്‍

ടിവി ഷോ മത്സരാര്‍ഥിയും ഫാന്‍സ് അസോസിയേഷനും കൊച്ചി എയര്‍പോര്‍ട്ട് പരിസരത്തു നടത്തിയ പ്രകടനങ്ങള്‍ ഓരോ മലയാളിയെയും നാണിപ്പിക്കുന്നതെന്ന് കളക്റ്റര്‍

Kerala11 months ago

അയര്‍ലന്‍ഡില്‍ നിന്ന് ഇലിസ് നല്‍കി വരുമാനത്തിന്റെ ഒരു പങ്ക്

ദുരിതബാധിതര്‍ക്ക് പിന്തുണയുമായി കേരളത്തില്‍ വച്ച് കൊല്ലപ്പെട്ട ലാത്വിയന്‍ യുവതിയുടെ സഹോദരി ഇലിസ് സര്‍ക്കോണയും

Life11 months ago

‘ആകാശം ഭൂമിയിലേക്കു വീഴാതെ താങ്ങി നിര്‍ത്തുന്നു ഇത്തരം കൈകള്‍’

നൗഷാദിക്കാ, തീര്‍ച്ചയായും, അതിലൊരു കൈ നിങ്ങളുടെയാണെന്നു ഞാന്‍ വിശ്വസിക്കുന്നു: നടന്‍ സിദ്ദിഖ്

Gulf11 months ago

കുട്ടികള്‍ക്കൊപ്പം ദുബായ് രാജകുമാരന്റെ വലിയപെരുന്നാള്‍ ആഘോഷം

കുട്ടികള്‍ക്കൊപ്പമുള്ള നിമിഷങ്ങള്‍ സോഷ്യല്‍ മീഡിയയില്‍ പങ്കുവെച്ച് ഷേഖ് ഹംദാന്‍

Business1 year ago

ചൂടില്‍ നിന്ന് തൊഴിലാളികളെ രക്ഷിക്കാന്‍ 1914ല്‍ ഐസ് മെഷീന്‍ സ്ഥാപിച്ച ടാറ്റ ഗ്രൂപ്പ്

ഐസ് ആഡംബരമായിരുന്ന കാലത്ത് തൊഴിലാളികള്‍ക്കായി ഒരു ഐസ് ആന്‍ഡ് സോഡ മെഷീന്‍ സ്ഥാപിച്ച ടാറ്റ ഗ്രൂപ്പ്

ELECTION SPECIAL1 year ago

ഇതാണോ ആവിഷ്‌കാര സ്വാതന്ത്ര്യം, തുറന്നടിച്ച് സന്തോഷ് പണ്ഡിറ്റ്

ബിജു മേനോനെതിരെ നടക്കുന്ന സൈബര്‍ ആക്രമണത്തെ പൊളിച്ചടുക്കി സന്തോഷ് പണ്ഡിറ്റ്

Video1 year ago

വിഡിയോ: തിമ്മക്ക രാഷ്ട്രപതിയെ അനുഗ്രഹിക്കുന്ന അപൂര്‍വ നിമിഷം

വിഡിയോ: തിമ്മക്ക രാഷ്ട്രപതിയെ അനുഗ്രഹിക്കുന്ന അപൂര്‍വ നിമിഷം

Opinion

Opinion5 days ago

വിശ്വസിക്കാന്‍ കൊള്ളാവുന്ന രാജ്യമോ സാമ്പത്തിക പങ്കാളിയോ അല്ല ചൈന

ചൈനയുമായുള്ള ബന്ധം പുനക്രമീകരിച്ചിരിക്കുന്നു മോദി. സ്വാശ്രയ ഭാരതത്തിന് ഊര്‍ജമേകുമത്. അവര്‍ വിശ്വസിക്കാവുന്ന സാമ്പത്തിക പങ്കാളിയുമല്ല

National1 month ago

മഹാരാഷ്ട്ര സര്‍ക്കാര്‍ തകരുമോ, രാഹുലിന്റെ മനസിലെന്ത്?

ശിവസേനയില്‍ നിന്ന് 'സാമൂഹ്യ അകലം' പാലിച്ചുള്ള രാഹുലിന്റെ പ്രസ്താവന അര്‍ത്ഥമാക്കുന്നതെന്ത്?

Business2 months ago

അസ്ഥിര ശമ്പളം, ഗിഗ് എക്കോണമി-വരാന്‍ പോകുന്ന മാറ്റങ്ങള്‍ പ്രവചനാതീതം

കോവിഡാനന്തര കാലഘട്ടത്തില്‍ സംരംഭകത്വ മേഖലയില്‍ വരാന്‍ പോകുന്ന മാറ്റങ്ങളെക്കുറിച്ച് സുധീര്‍ ബാബു എഴുതുന്നു.

Opinion3 months ago

ഇത് ഞെട്ടിപ്പിക്കുന്ന പലിശയെന്ന് മന്ത്രി തോമസ് ഐസക്ക്

കൊള്ളപ്പലിശ സംസ്ഥാനങ്ങളുടെ മേല്‍ അടിച്ചേല്‍പ്പിച്ച് അവരെ കടക്കെണിയിലേയ്ക്ക് തള്ളി നീക്കുകയാണ്-മന്ത്രി തോമസ് ഐസക്ക്

Opinion3 months ago

ട്രംപിന്റെ ഭീഷണി വിവാദം; യഥാര്‍ത്ഥത്തില്‍ സംഭവിച്ചതെന്ത്

ഡോണള്‍ഡ് ട്രംപ് വിളിച്ചാലും ഇല്ലെങ്കിലും ഈ പ്രക്രിയ ഇത്രയും സമയമെടുത്തേ പൂര്‍ത്തിയാക്കാനാകൂ

Opinion3 months ago

ശ്രദ്ധിക്കുക, കൊറോണാനന്തര കാലത്ത് ഇതെല്ലാം സംഭവിക്കും

ചില സന്ദര്‍ഭങ്ങളില്‍ കൂട്ടിവെച്ച ആയുധങ്ങളും പണവും അറിവും ഗര്‍വ്വും പുല്ലിന് സമം

Opinion4 months ago

കോവിഡ്-19, ആരാണുത്തരവാദി, ദൈവമോ ശാസ്ത്രമോ?

1981ല്‍ പുറത്തിറങ്ങിയ the Eyes of Darkness എന്നൊരു പുസ്തകത്തില്‍ എഴുത്തുകാരന്‍ പറയുന്നുണ്ട് 2020ല്‍ ചൈനയില്‍ വുഹാന്‍ എന്ന സ്ഥലത്തെ ലാബില്‍ നിന്നും ഒരു മാരക വൈറസ്...

Opinion4 months ago

ഇതാണ് മനുഷ്യന്റെ ചിന്ത, എന്താല്ലേ…

ലാകത്തില്‍ സ്വദേശികള്‍ പരദേശികളെ പുച്ഛത്തോടെയും വെറുപ്പോടെയും വീക്ഷിച്ച ചരിത്രമെയുള്ളു. ഇതിനൊരപവാദം നമ്മുടെ ഇന്ത്യ മാത്രമാണ്

Opinion5 months ago

ഏറ്റവും വലിയ ഭ്രാന്താണോ ജിഎസ്ടി, കാരണമെന്ത്?

ഇരുപത്തൊന്നാം നൂറ്റാണ്ടിലെ ഏറ്റവും വലിയ ഭ്രാന്തെന്നാണ് ജിഎസ്ടിയെ അടുത്തിടെ സുബ്രഹ്മണ്യന്‍ സ്വാമി വിശേഷിപ്പിച്ചത്

Opinion5 months ago

ഭൂമിയിലെ ‘ചിറകില്ലാത്ത മാലാഖ’മാർ

ന്യായമായ കൂലിക്കു വേണ്ടി സമരം ചെയ്യുന്ന അവർക്കു എന്ത് വില ആണ് നാം കൊടുക്കുന്നത്

Auto

Auto2 months ago

പുതിയ നിസ്സാന്‍ കിക്ക്‌സ്-2020 വില്‍പ്പന ആരംഭിച്ചു

ഏഴ് വേരിയന്റുകളില്‍ നിസ്സാന്‍ കിക്ക്‌സ് പുതുമോഡല്‍ ലഭ്യമാണ്. 9,49,990 രൂപ മുതലാണ് വില

Auto2 months ago

കോവിഡിനെയും തോല്‍പ്പിച്ച് ടെസ്ല; ലാഭം 16 മില്യണ്‍ ഡോളര്‍

ആദ്യ പാദത്തില്‍ ഇലോണ്‍ മസ്‌ക്കിന്റെ ഇലക്ട്രിക് കാര്‍ കമ്പനി 16 ദശലക്ഷം ഡോളറിന്റെ ലാഭം

Auto4 months ago

ആവേശമാകും ഫോക്‌സ്‌വാഗണ്‍ ടി-റോക്

19.99 ലക്ഷം രൂപയാണ് ഫോക്‌സ് വാഗണ്‍ ടി-റോക്കിന്റെ വില. കാര്‍ ക്ലിക്കാകുമെന്ന പ്രതീക്ഷയിലാണ് കമ്പനി

Auto4 months ago

ഇതാ വരുന്നു, ജാവയുടെ ബിഎസ്6 മോഡലുകള്‍

വിലയില്‍ 5000 രൂപ മുതല്‍ 9928 രൂപ വരെ വര്‍ധനയുണ്ടാകും

Auto4 months ago

ഹോണ്ട യൂണിക്കോണ്‍ ബിഎസ്-6; പ്രത്യേകതകള്‍ ഇതെല്ലാം…

93,593 രൂപ മുതലാണ് ഹോണ്ട യൂണികോണ്‍ ബിഎസ് 6ന്റെ വില ആരംഭിക്കുന്നത്

Auto5 months ago

ഷാര്‍ജ മോഡല്‍ ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ ഡ്രൈവിംഗ് ട്രെയിനിംഗ് സെന്റര്‍ മലപ്പുറത്ത്

വേങ്ങരയില്‍ ഇന്‍കലിന് കീഴിലുള്ള 25 ഏക്കര്‍ സ്ഥലത്താണ് സെന്റര്‍ സ്ഥാപിക്കുക

Auto5 months ago

കേരളത്തില്‍ 163 ഇലക്ട്രിക് ചാര്‍ജിംഗ് സ്റ്റേഷനുകള്‍ വരുന്നു

തിരുവനന്തപുരം, എറണാകുളം, തൃശൂര്‍, മലപ്പുറം, കണ്ണൂര്‍ ജില്ലകളിലായി 163 ഇലക്ട്രിക് ചാര്‍ജിംഗ് സ്റ്റേഷനുകള്‍ സ്ഥാപിക്കും

Auto5 months ago

വി-ക്ലാസ് മാര്‍ക്കോ പോളോ, വോളോകോപ്ടര്‍, ഹാക്കത്തോണ്‍ എന്നിവയുമായി മെഴ്സിഡീസ്-ബെന്‍സ് ഓട്ടോ എക്സ്പോയില്‍

ഏറ്റവും മികച്ച എക്സ്റ്റീരിയറും വിശാലമായ അകത്തളങ്ങളും ആണ് മാര്‍ക്കോപോളോ യുടെ പ്രധാനപ്പെട്ട പ്രത്യേകത

Auto5 months ago

വാഹനങ്ങളുടെ വിപുലമായ നിര ഓട്ടോ എക്സ്പോയില്‍ അവതരിപ്പിച്ച് മഹീന്ദ്ര ആന്‍ഡ് മഹീന്ദ്ര

ഇന്നത്തെ ഉപഭോക്താക്കള്‍ക്ക് ആവശ്യമായ ഉല്‍പ്പന്നങ്ങള്‍ അവതരിപ്പിക്കുന്നതിനൊപ്പം സുസ്ഥിരമായ നാളെ എന്നതാണ് മഹീന്ദ്രയുടെ വാഗ്ദാനം

Auto5 months ago

ലോങ് വീല്‍ബേസ് സഹിതം മെഴ്സിഡീസ്-ബെന്‍സ് പുതിയ എസ്യുവിയായ ജിഎല്‍ഇ പുറത്തിറക്കി

ഓഫ് റോഡ് ഡ്രൈവിംഗിന് അനുയോജ്യമായ രീതിയിലാണ് വാഹനം വികസിപ്പിച്ചിരിക്കുന്നത്

Trending