Connect with us

Opinion

എന്തുകൊണ്ടാണ് ത്രിപുരയില്‍ കാവികൊടുങ്കാറ്റടിച്ചത്?

കൃത്യമായ ആസൂത്രണവും സംഘടനാ പാടവും പ്രചരണതന്ത്രങ്ങളും ബിജെപിക്ക് ഗുണം ചെയ്തു

Published

on

മോദി മാജിക് ത്രിപുരയിലും ആവര്‍ത്തിക്കും: ബിജെപി പ്രസിഡന്റ് ബിപ്ലബ് കുമാര്‍ ദെബ് ജനുവരിയില്‍ മീഡിയ ഇന്‍കിന് അനുവദിച്ച അഭിമുഖത്തില്‍ പറഞ്ഞ വാക്കുകളാണിത്. അന്ന് അല്‍പ്പം അതിശയോക്തി നിറഞ്ഞായിരുന്നു ഇതിനെ പലരും കണ്ടത്. എന്നാല്‍ ഇന്ന് ത്രിപുരയില്‍ കാവികൊടുങ്കാറ്റ് തന്നെ വീശി. ചെങ്കോട്ടകള്‍ തകര്‍ന്നടിഞ്ഞു. കാവിയുടെ പുതുവസന്തം പകര്‍ന്ന് ചരിത്രം തിരുത്തിയ വിജയത്തിലൂടെ ത്രിപുരയില്‍ ബിജെപി അധികാരത്തിലേറുകയാണ്.

സുനില്‍ ദിയോധര്‍

തീര്‍ത്തും അല്‍ഭുതം എന്നാണ് രാഷ്ട്രീയനിരീക്ഷകര്‍ പോലും ഇതിനെ വിശേഷിപ്പിക്കുന്നത്. കാരണം ബിജെപിക്ക് കഴിഞ്ഞ തവണത്തെ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ ഒരു സീറ്റ് പോലുമില്ലാതിരുന്ന ബിജെപിയാണ് ഇത്തവണം 40ലധികം സീറ്റുകളുമായി അധികാരത്തിലേറുന്നത്.

2013 നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ ത്രിപുരയിലെ 60 സീറ്റുകളില്‍ ബിജെപി 50 ഇടത്തും മത്സരിച്ചു. എന്നാല്‍ ഒരു സീറ്റില്‍ പോലും ജയിച്ചില്ല. ആകെ ലഭിച്ചത് കേവലം 1.54 ശതമാനം മാത്രം വോട്ട്. 49 സീറ്റുകളിലും കെട്ടിവെച്ച കാശും പോയി. പിന്നെങ്ങനെ ഇപ്പോള്‍ ഈ അല്‍ഭുതം സംഭവിച്ചു.

കൃത്യമായ ആസൂത്രണം, സംഘടാനതലത്തിലെ ഒത്തിണക്കവും മുന്നേറ്റവും, സക്രിയമായ പ്രചരണതന്ത്രങ്ങള്‍, പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ തകര്‍പ്പന്‍ കാംപെയ്‌നുകള്‍…ഈ ഘടകങ്ങളാണ് ബിജെപിയുടെ വിജയത്തില്‍ നിര്‍ണായകമായി തീര്‍ന്നത്. തൃണമൂല്‍ കോണ്‍ഗ്രസിനെ പാര്‍ട്ടിയില്‍ ലയിപ്പിക്കാന്‍ സാധിച്ചതും കോണ്‍ഗ്രസ് നേതാക്കളെയും അണികളെയും ബിജെപിയിലേക്ക് കൊണ്ടുവരാന്‍ സാധിച്ചതും നിര്‍ണായകമായി തീര്‍ന്നു.

ഇന്‍ഡിജീനിയസ് പീപ്പിള്‍ ഫ്രന്റ് ഓഫ് ത്രിപുര (ഐപിഎഫ്ടി)യുമായി ബിജെപി സഖ്യമുണ്ടാക്കിയതും തെരഞ്ഞെടുപ്പ് വിജയത്തില്‍ നിര്‍ണായകമായി. കഴിഞ്ഞ തവണത്തെ 1.54 ശതമാനത്തില്‍ നിന്ന് ഇത്തവണ 40 ശതമാനത്തിലധികമായി ബിജെപി വോട്ട് നില ഉയര്‍ത്തിയെന്നത് വമ്പന്‍ മുന്നേറ്റമായി തന്നെ വേണം വിലയിരുത്താന്‍.

25 വര്‍ഷത്തെ സിപിഎം ഭരണത്തിന്റെ വിരാമമിടാന്‍ സുനില്‍ ദിയോധര്‍ എന്ന ആര്‍എസ്എസ് തന്ത്രജ്ഞന്റെ നീക്കങ്ങളും സുപ്രധാനമായി മാറി. അദ്ദേഹമാണ് ബിപ്ലബ് കുമാര്‍ ദേബിനെ സംസ്ഥാനത്തേക്ക് തിരിച്ചുകൊണ്ടുവന്നതും പാര്‍ട്ടിയുടെ കടിഞ്ഞാണ്‍ ഏല്‍പ്പിച്ചതും. ഒന്നുമില്ലായ്മയില്‍ നിന്നാണ് ദിയോധര്‍ ത്രിപുരയില്‍ സംഘത്തിന് വേരോട്ടമുണ്ടാക്കിയെടുത്തത്. 2014ലെ ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ നരേന്ദ്ര മോദി മത്സരിച്ച വാരാണസി മണ്ഡലത്തിന്റെ കാംപെയ്ന്‍ ചുമതലയും ദിയോധറിന് തന്നെയായിരുന്നു.

Advertisement

Opinion

പെട്രോളിനെ ജിഎസ്ടിക്ക് കീഴില്‍ കൊണ്ടുവരണമെന്ന് ചേതന്‍ ഭഗത്

ജിഎസ്ടിക്ക് കീഴിലായാല്‍ നിലവിലെ നിലവാരത്തില്‍ പോലും പെട്രോളിന് 55 രൂപയേ വരൂ

Published

on

എണ്ണവിലയിലെ വര്‍ധന തുടുരമ്പോള്‍ തുറന്ന അഭിപ്രായപ്രകടവുമായി എഴുത്തുകാരന്‍ ചേതന്‍ ഭഗത്. റെക്കര്‍ഡ് ഉയരത്തിലാണ് പെട്രോള്‍, ഡീസല്‍ വിലകള്‍. ഇത് പരിഹരിക്കുന്നതിനായി ചരക്കുസേവനനികുതിയെ ഉപയോഗപ്പെടുത്തണമെന്നാണ് ചേതന്‍ ഭഗത് ഒരു ദേശീയ മാധ്യമത്തില്‍ എഴുതിയ പംക്തിയില്‍ നിര്‍ദേശിക്കുന്നത്.

ഒരു ലിറ്റര്‍ പെട്രോളിന് കേന്ദ്രം 20 രൂപയാണ് നികുതി ചുമത്തുന്നത്. സംസ്ഥാനങ്ങള്‍ ചുമത്തുന്ന നികുതി വ്യത്യാസപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. ഡെല്‍ഹിയുടെ കാര്യമെടുക്കുകയാണെങ്കില്‍ 17 രൂപയാണ് അവര്‍ നികുതി ചുമത്തുന്നത്. അങ്ങനെ നോക്കുമ്പോള്‍ ഒരു ലിറ്റര്‍ പെട്രോളിന് നികുതിയായി മാത്രം ചുമത്തപ്പെടുന്നത് 37 രൂപയാണ്. ഈ നികുതി ഇല്ലാതെയാണെങ്കില്‍ ലിറ്ററിന് 43 രൂപയ്ക്ക് പെട്രോള്‍ വാങ്ങാവുന്നതാണ്. അതായത് ഇപ്പോള്‍ ഏകദേശം 84 ശതമാനം നികുതിയാണ് ചുമത്തപ്പെടുന്നത്, ജിഎസ്ടിയുടെ ഏറ്റവും ഉയര്‍ന്ന സ്ലാബായ 28 ശതമാനത്തിലും എത്രയോ അധികമാണത്-ചേതന്‍ ഭഗത് പറയുന്നു.

ഇതിനുള്ള മികച്ച പരിഹാരം ജിഎസ്ടി പെട്രോളിന് ബാധകമാക്കുകയാണ്. ഇന്ധനം ജിഎസ്ടിയുടെ കീഴിലേക്ക് മാറ്റിയാല്‍ നിലവിലെ വിലനിലവാരം അനുസരിച്ചാണെങ്കില്‍ പോലും ലിറ്ററിന് 55 രൂപ മാത്രമേ വരൂ-അദ്ദേഹം ലേഖനത്തില്‍ ചൂണ്ടിക്കാണിക്കുന്നു.

Continue Reading

National

സനാതനമാണ്, വിശ്വം കീഴടക്കിയ വിവേകവാണികള്‍

“സമ്മേളനത്തില്‍ പങ്കെടുക്കാന്‍ സ്വാമിയോട് യോഗ്യതയും അര്‍ഹതയും ചോദിക്കുന്നത് സൂര്യന്‍ പ്രകാശം പരത്താന്‍ അനുമതി ചോദിക്കുന്നതിന് സമാനമാണ്.”

Published

on

Illustration/Jijin M K/Media Ink

സനാതനധര്‍മത്തിന്റെ വീക്ഷണങ്ങള്‍ ഏറ്റവും മികവുറ്റ രീതിയില്‍, ഓജസ്സുറ്റ ഭാവത്തോടെ, സന്ദേഹങ്ങളില്ലാത്ത വിചാരത്തോടെ ആധുനിക ലോകത്തിന് മുന്നില്‍ അവതരിപ്പിക്കാന്‍ സാധിച്ചുവെന്നതാണ് സ്വാമി വിവേകാനന്ദന്റെ അതിഗംഭീരമായ ചിക്കാഗോ പ്രസംഗത്തിന്റെ കാതല്‍. ചില പ്രത്യേക താല്‍പ്പര്യങ്ങളോടെ തന്നെ വിളിച്ചുചേര്‍ത്തതായിരുന്നു 1893ലെ ലോക മതമഹാസമ്മേളനം. എന്നാല്‍ സകലരുടെയും പ്രതീക്ഷകളെയും ധാരണകളെയും തകിടം മറിച്ചു, കാവിയുടുത്ത് ചുണ്ടില്‍ ഓംകാരമന്ത്രവുമായി ഋഷികളുടെ നാട്ടില്‍ നിന്നെത്തിയ ആ യുവസന്യാസി.

ഊര്‍ജ്ജത്തിന്റെ അസാമാന്യമായ പ്രവാഹമായിരുന്നു അവിടെ സംഭവിച്ചത്. അന്ധവിശ്വാസങ്ങളുടേതും അനാചരങ്ങളുടേതുമായ പിന്തിരിപ്പന്‍ സമൂഹമെന്നു മുദ്രകുത്തപ്പെട്ട ഭാരതത്തിന്റെ ആത്മാവ് ലോകത്തെ മുഴുവനും മുന്നോട്ട് നയിക്കാന്‍ ശേഷിയുള്ള കെടാവിളക്കാണെന്ന് വീണ്ടും ബോധ്യപ്പെടുത്തി, അമേരിക്കയിലെ സോദരീ സോദരന്മാരെയെന്ന് തുടങ്ങിയ വിവേകാനന്ദ സ്വാമികളുടെ പ്രസംഗം.

അത്രയും ഗംഭീരമായി സനാതനധര്‍മത്തില്‍ അധിഷ്ഠിതമായ പ്രവചനം നടത്തിയ സ്വാമിജിയെ കൊടുങ്കാറ്റുപോലുള്ള ഹിന്ദുവെന്ന് വാഴ്ത്തി അമേരിക്കന്‍ മാധ്യമങ്ങള്‍.

ലോക മതസമ്മേളനത്തില്‍ ക്ഷണിക്കപ്പെടാതെ വന്ന അതിഥിയായിരുന്നു സ്വാമിജി. എന്നാല്‍ ജോണ്‍ ഹെന്റി റൈറ്റ് എന്ന ഹാര്‍വാര്‍ഡ് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി പ്രൊഫസറായിരുന്നു സ്വാമിജിക്കായി മത പാര്‍ലമെന്റിന്റെ വാതില്‍ തുറക്കാന്‍ നിമിത്തമായത്. വിവേകാനന്ദന്റെ പ്രഭാഷണത്തിന്റെ തീക്ഷണതയും അറിവിന്റെ പാരമ്യവും ധൈഷണികതയുടെ മായാപ്രഭാവവും കണ്ട ജോണ്‍ റൈറ്റ് അന്ന് പറഞ്ഞ വാക്കുകള്‍ ഇന്നും ചരിത്രത്തിന്റെ ഭാഗമാണ്; സമ്മേളനത്തില്‍ പങ്കെടുക്കാന്‍ താങ്കളോട് യോഗ്യതയും അര്‍ഹതയും ചോദിക്കുന്നത് സൂര്യന്‍ പ്രകാശം പരത്താന്‍ അനുമതി ചോദിക്കുന്നതിന് സമാനമാണ്.

ദിഗന്തങ്ങള്‍ മുഴങ്ങിയ ശബ്ദം

ഇന്ന് ആര്‍ട്ട് ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ചിക്കാഗോ എന്നറിയപ്പെടുന്ന ചിക്കാഗോയിലെ പെര്‍മനന്റ് മെമോറിയല്‍ ആര്‍ട്ട് പാലസിലായിരുന്നു 1893 സെപ്റ്റംബര്‍ 11ന് മത സമ്മേളനം തുടങ്ങിയത്. രാമകൃഷ്ണദേവന്റെ പ്രാപഞ്ചിക ചൈതന്യം ആവാഹിച്ചെടുത്തിരുന്നെങ്കിലും ആ യുവയോഗി വലിയൊരു സദസ്സിനെ അന്നുവരെ അഭിമുഖീകരിച്ചിരുന്നില്ല. തന്നിലൂടെ ലോകജനതയില്‍ സന്നിവേശിപ്പിക്കപ്പെടേണ്ട ഊര്‍ജ്ജത്തെ കുറിച്ച് നല്ല ബോധ്യമുണ്ടായിരുന്നെങ്കിലും ഒരു കന്നിപ്രഭാഷകന്റെ നിഷ്‌കളങ്കതയോടെ തന്റെ പ്രഭാഷണ സമയം നീട്ടിക്കൊണ്ടുപോയി അദ്ദേഹം.

ഒടുവില്‍ സരസ്വതിയെ വണങ്ങി പ്രഭാഷണത്തിന് തുനിഞ്ഞപ്പോള്‍ പ്രത്യുത്ഥായിയായ കാലത്തിന്റെ തേജസ്സുറ്റ ചൈതന്യം ഋഷിമന്ത്രങ്ങളെന്നോണം അദ്ദേഹത്തിലേക്ക് സന്നിവേശിപ്പിക്കപ്പെട്ടു. അവിടെ നിന്നായിരുന്നു ആരംഭം, പടിഞ്ഞാറില്‍ പുതിയ പ്രകാശം പരത്തിയതോടൊപ്പം മൃതാവസ്ഥയില്‍ നിന്നും വീണ്ടും ഉണര്‍ന്നെഴുനേല്‍ക്കാന്‍ സ്വന്തം ജനതയോട് കലര്‍പ്പില്ലാത്ത വാക്കുകളിലൂടെ കൃത്യമായ ആഹ്വാനം നല്‍കുകകൂടിയായിരുന്നു വിവേകാനന്ദ സ്വാമികള്‍.

ചരിത്രത്തെ പുനര്‍നിര്‍വചിച്ച ആ പ്രസംഗത്തിന്റെ തുടക്കം അതിപ്രശസ്തമാണ്. അമേരിക്കയിലെ എന്റെ സഹോദരീ, സഹോദരന്മാരേ…പ്രാസംഗികനും ശ്രോതാക്കളും തമ്മില്‍ അത്രവലിയ ഇഴചേരലിന് അവസരം നല്‍കാത്ത ‘ലേഡീസ് ആന്‍ഡ് ജെന്റില്‍മെന്‍’ പ്രയോഗത്തിന് ഇത്രയും ഗംഭീരമായ ഒരു പകരം വെക്കല്‍ ഉണ്ടാകുമെന്ന് ലോകം കരുതിയില്ല. സാഹോദര്യത്തിന്റെ പുതുസ്പര്‍ശം അമേരിക്കന്‍ ജനത തൊട്ടറിഞ്ഞു. ഏഴായിരത്തോളം പേര്‍ ഒരുമിച്ചെണീറ്റ് രണ്ട് മിനുറ്റ് നേരം നിര്‍ത്താതെ കൈയടിച്ചപ്പോള്‍ കാത്തിരുന്ന നേതാവിന്റെ രംഗപ്രവേശം കൂടിയായിരുന്നു അത് അടയാളപ്പെടുത്തിയത്.

തങ്ങളുടെ തന്നെ ഒരു ‘എക്‌സ്റ്റെന്‍ഷന്‍’ അല്ലേ ഈ മനുഷ്യന്‍ എന്ന തരത്തില്‍ അവര്‍ അദ്ദേഹത്തോട് താദാത്മ്യം പ്രാപിച്ചു. ഈ സ്വാമിയുടെ നാടിനെയാണോ മൂഢഭക്തിയുടെ, അന്ധവിശ്വാസത്തിന്റെ ഈറ്റില്ലമെന്ന് തങ്ങള്‍ തെറ്റിദ്ധരിച്ചതെന്ന് നിനച്ച് മൂക്കത്ത് വിരല്‍ വെച്ചു പലരും…ലോകത്തെ ഏറ്റവും പ്രാചീനം ചെന്ന സന്യാസി പരമ്പരയുടെ പ്രതിനിധിയായാണ് ഞാന്‍ എത്തിയത്-സ്വാമിജി പറഞ്ഞു. സഹിഷ്ണുതയും സാര്‍വലൗകിക സ്വീകാര്യതയും ലോകത്തെ പഠിപ്പിച്ച ഒരു ധര്‍മത്തെ പ്രതിനിധീകരിച്ചാണ് താനെത്തിയതെന്ന സ്വാമിജിയുടെ വാക്കുകളില്‍ എല്ലാം നിഴലിച്ചിരുന്നു.

തുടര്‍ന്നങ്ങോട്ട് നടന്ന പ്രഭാഷണ പരമ്പരകളിലൂടെ അദ്ദേഹം ലോകത്തിന്റെ ശ്രദ്ധ തന്നെ തന്നിലേക്ക് ആവാഹിച്ചു. ചിന്തകള്‍ വിശാലമാകേണ്ടതിന്റെ പ്രാധാന്യത്തെകുറിച്ച് കിണറ്റിലെ തവളയുടെ കഥ പറഞ്ഞ് സ്വാമിജി സദസ്സിന്റെ കൈയടി നേടി.

സെപ്റ്റംബര്‍ 27നായിരുന്നു മതസമ്മേളനത്തിലെ അവാസന പ്രഭാഷണം. ലോകത്തിലെ ഓരോ വിചാരധാരയും മതവും മഹത്തായ അസംഖ്യം വ്യക്തികള്‍ക്ക് ഉദയം നല്‍കിയിട്ടുണ്ടെന്ന സമഗ്രമായ ദര്‍ശനം സമൂഹത്തെ ബോധ്യപ്പെടുത്താന്‍ സ്വാമിജിക്കായി. അദ്ദേഹം തന്റെ പ്രഭാഷണം അവസാനിപ്പിച്ചത് ഇങ്ങനെയായിരുന്നു, പോരടിക്കുകയല്ല വേണ്ടത്, സഹായിക്കുകയാണ്; സ്വാംശീകരണമാണ് വേണ്ടത്, നശീകരണമല്ല; ഒത്തൊരുമയും സമാധാനവുമാണ് ആവശ്യം; അനൈക്യമല്ല.

ഏതാനും ദിവസങ്ങള്‍ നീണ്ട ഒരു സമ്മേളനത്തിലൂടെ അമേരിക്കയില്‍ വീരനായകനായി മാറി സ്വാമി വിവേകാനന്ദന്‍. ബ്രിട്ടന്റെ കീഴില്‍ അടിച്ചമര്‍ത്തപ്പെട്ട ഭാരതജനതയ്ക്ക് തങ്ങളുടെ അപകര്‍ഷതാബോധം തൂത്തെറിയാനുള്ള ആവേശവും പ്രചോദനവും കൂടിയായിരുന്നു അത്. ജനങ്ങളില്‍ ദേശീയതാ ബോധം ഉണര്‍ത്താനുള്ള മികച്ച വഴി ധര്‍മത്തിന്റെയും ആത്മീയതയുടെയും ജനകീയവല്‍ക്കരണമാണെന്ന ഉറച്ച വിശ്വാസം അദ്ദേഹത്തിനുണ്ടായിരുന്നു. അതിനുവേണ്ടി സ്വാമിജി ഭാരതത്തിലങ്ങോളമിങ്ങോളം സഞ്ചരിക്കുകയും ചെയ്തു.

പല തരത്തിലുള്ള ജനങ്ങളോട് അവര്‍ക്ക് മനസിലാകുന്ന ഭാഷയില്‍ പല രീതികളില്‍ സംസാരിക്കാന്‍ വിവേകാനന്ദ സ്വാമികള്‍ക്ക് സാധിച്ചുവെന്നതാണ് ശ്രദ്ധേയം. ഇതിനെയാണ് ഇന്ന് പല ചരിത്രകാരന്മാരും സ്വാമിജിയുടെ ആദര്‍ശങ്ങളിലുള്ള വൈരുദ്ധ്യങ്ങളായി ചിത്രീകരിക്കുന്നത്.

Continue Reading

Opinion

മോഹന്‍ലാല്‍ ബിജെപി സ്ഥാനാര്‍ത്ഥിയാകുമോ, വാസ്തവമെന്ത്‌?

മോഹന്‍ലാല്‍ തിരുവനന്തപുരത്ത് സ്ഥാനാര്‍ത്ഥിയാകാന്‍ നിലവിലെ സാഹചര്യത്തില്‍ സാധ്യത കുറവാണ്. എന്നാല്‍ ഒരു കാര്യം ഉറപ്പിക്കാം…ചില മാറ്റങ്ങള്‍ക്ക് അരങ്ങൊരുങ്ങിക്കഴിഞ്ഞു

Published

on

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്രമോദിയുമായി മോഹന്‍ലാല്‍ കൂടിക്കാഴ്ച്ച നടത്തിയ ചിത്രങ്ങള്‍ പുറത്തുവന്നതു മുതല്‍ മഹാനടന്റെ രാഷ്ട്രീയപ്രവേശം സംബന്ധിച്ച വാര്‍ത്തകള്‍ വീണ്ടും സോഷ്യല്‍ മീഡിയയില്‍ സജീവചര്‍ച്ചയാവുകയാണ്. തിരുവനന്തപുരം മണ്ഡലത്തില്‍ ശശി തരൂരിനെതിരെ മോഹന്‍ലാലിനെ സ്ഥാനാര്‍ത്ഥിയാക്കാന്‍ ആര്‍എസ്എസ് ശ്രമിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ഒരു ഇംഗ്ലീഷ് പത്രത്തില്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് വന്നതോടെ ചര്‍ച്ചകള്‍ക്ക് ഗൗരവമേറി.

വാര്‍ത്തയോട് മോഹന്‍ലാലുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വൃത്തങ്ങളും ബിജെപിയുമെല്ലാം കൃത്യമായ അകലം പാലിക്കുന്നുണ്ട്. എന്നാല്‍ രാഷ്ട്രീയ സ്വയംസേവക സംഘ(ആര്‍എസ്എസ്)ത്തിന്റെ പേര് വെളിപ്പെടുത്താത്ത സ്രോതസ്സുകളെ ഉദ്ധരിച്ചാണ് ഇംഗ്ലീഷ് പത്രം വാര്‍ത്ത നല്‍കിയിരിക്കുന്നത്.

ലാലിന്റെ വിശ്വശാന്തി ഫൗണ്ടേഷനുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പരിപാടിക്ക് ക്ഷണിക്കാനായിരുന്നു അദ്ദേഹം പ്രധാനമന്ത്രിയെ കണ്ടെതെന്നാണ് റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍. വിശ്വശാന്തി ഫൗണ്ടേഷനിലൂടെ സാമൂഹ്യ പ്രവര്‍ത്തനരംഗത്ത് അടിത്തറയിട്ട് പുതിയൊരു ഇന്നിംഗ്‌സിനുള്ള പുറപ്പാടിലാണ് ലാല്‍ എന്നും പലരും വിവക്ഷിച്ച് തുടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്.

മത്സരിക്കുമോ?

തിരുവനന്തപുരം ലോക്‌സഭാ മണ്ഡലത്തില്‍ മോഹന്‍ലാലിനെ മല്‍സരിപ്പിക്കാന്‍ സംഘപരിവാറിലെ ഒരു വിഭാഗത്തിന് വലിയ താല്‍പ്പര്യമുണ്ടെന്നതില്‍ വാസ്തവമുണ്ട്. എന്നാല്‍ താരം ഇപ്പോഴും ഇതിന് സമ്മതിച്ചിട്ടില്ലെന്നാണ് വിവരം. അതുകൊണ്ടുതന്നെ ആര്‍എസ്എസിന് താല്‍പ്പര്യമുണ്ട് എന്നതിനപ്പുറത്തേക്ക് മല്‍സരവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിഷയത്തില്‍ കാര്യമായ പുരോഗതിയുണ്ടാകാന്‍ ഇപ്പോഴത്തെ സാഹചര്യത്തില്‍ സാധ്യത കുറവാണ്.

വിശ്വശാന്തി!

അതേസമയം മോഹന്‍ലാലിന്റെ രാഷ്ട്രീയ പക്ഷത്തെ കുറിച്ചുള്ള വിലയിരുത്തലുകളില്‍ അത് ദേശീയതയോട് ചേര്‍ന്ന് നില്‍ക്കുന്നതാണെന്ന വാദമാണ് പലരും ഉയര്‍ത്തുന്നത്. ആര്‍എസ്എസ് മുന്നോട്ടുവെ ക്കുന്ന ദേശീയവാദ പ്രത്യയശാസ്ത്രത്തിനോടും സാംസ്‌കാരിക വാദങ്ങളോടും ലാലിന്റെ പല നിലപാടുകളെയും പ്രവൃത്തികളെയും ചേര്‍ത്തുവെക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങള്‍ കേരളത്തില്‍ പ്രകടമായിട്ടുമുണ്ട്.

വിശ്വശാന്തി ഫൗണ്ടേഷന്‍ എന്ന സന്നദ്ധ സംഘടനയാണ് അതില്‍ ഒടുവിലത്തേത്. ലാലിന്റെ മാതാപിതാക്കളുടെ പേരിലുള്ള വിശ്വശാന്തി ഫൗണ്ടേഷന്റെ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ അടുത്ത കാലത്ത് ഏറെ ശ്രദ്ധിക്കപ്പെട്ടിരുന്നു. വയനാട്ടിലെ ദുരിതബാധിത പ്രദേശങ്ങളില്‍ ഇവര്‍ കൈത്താങ്ങുമായി എത്തിയിരുന്നു. ആര്‍എസ്എസിന്റെ നിയന്ത്രണത്തിലുള്ള സേവാഭാരതി വിശ്വശാന്തി ഫൗണ്ടേഷനുമായി സഹകരിച്ച് ദുരിതാശ്വാസ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ നടത്തിയിരുന്നതായി റിപ്പോര്‍ട്ടുകളും വന്നിരുന്നു.

ശക്തമായ ആര്‍എസ്എസ് ചിന്താപദ്ധതിയുള്ള വ്യക്തികളാണ് വിശ്വശാന്തി ഫൗണ്ടേഷന്റെ നേതൃനിരയിലുള്ളത്. ഇക്കഴിഞ്ഞ ജനുവരി മാസത്തില്‍ മോഹന്‍ലാല്‍ രക്ഷാധികാരിയായുള്ള വിശ്വശാന്തി ട്രസ്റ്റിന്റെ യോഗം ആലുവയില്‍ ചേര്‍ന്നതിന്റെ വാര്‍ത്ത നേരത്തെ വലിയ സോഷ്യല്‍ മീഡിയ ചര്‍ച്ചകള്‍ക്ക് വഴിവെച്ചിരുന്നു. പ്രാന്തപ്രചാരക് ഹരികൃഷ്ണന്‍, സേവാപ്രമുഖ് വിനോദ് തുടങ്ങിയവരുടെ നേതൃത്വത്തില്‍ സംഘചാലക് പിഇബി മേനോന്റെ ആലുവയിലെ വസതിയിലായിരുന്നു യോഗമെന്നായിരുന്നു ഫേസ്ബുക്ക് പോസ്റ്റില്‍ ജെ നന്ദകുമാര്‍ വ്യക്തമാക്കിയത്.

ഏത് ദിശയിലൂടെയാണ് മോഹന്‍ലാല്‍ അടുത്ത ഘട്ടത്തില്‍ സഞ്ചരിക്കുകയെന്നതിന്റെ ദിശാസൂചകമായി പലരും ഇതിനെ വിലയിരുത്തുകയും ചെയ്തു. ഇപ്പോള്‍ വിശ്വശാന്തി ഫൗണ്ടേഷനായി അദ്ദേഹം പ്രധാനമന്ത്രിയെ കൂടി കണ്ടതോടെ ഒരു കാര്യം ഉറപ്പായിരിക്കുകയാണ്. കൃത്യമായ സാമൂഹ്യ ഇടപെടലുകള്‍ നടത്താന്‍ ലാല്‍ തയാറെടുക്കുന്നുണ്ട്. വയനാട്ടില്‍ കാന്‍സര്‍ കെയര്‍ കേന്ദ്രം തുടങ്ങുന്നതുള്‍പ്പടെയുള്ള കാര്യങ്ങള്‍  പ്രധാനമന്ത്രിയുമായി ചര്‍ച്ച ചെയ്‌തെന്ന് ലാല്‍ ഫേസ്ബുക്ക് പോസ്റ്റില്‍ വ്യക്തമാക്കുകയും ചെയ്തു. ഒപ്പം വിശ്വശാന്തി ഫൗണ്ടേഷന്റെ നേതൃത്വത്തില്‍ നടക്കുമെന്ന് കരുതുന്ന പുതിയ കേരളത്തിനായുള്ള ആഗോള മലയാളികളുടെ റൗണ്ട് ടേബിള്‍ കോണ്‍ഫറന്‍സില്‍ മോദി പങ്കെടുക്കാനും സാധ്യതയുണ്ട്.

ഈ ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ മല്‍സരിച്ചാലും ഇല്ലെങ്കിലും മോഹന്‍ലാലിന്റെ അടുത്ത ഇന്നിംഗ്‌സിനായുള്ള സാമൂഹ്യഅടിത്തറയെന്ന നിലയില്‍ തന്നെ വിശ്വശാന്തി ഫൗണ്ടേഷനെ വിലയിരുത്തുന്നതിലേക്കാണ് കാര്യങ്ങള്‍ എത്തുന്നത്. ആര്‍എസ്എസ് നേതാക്കളുടെ സാന്നിധ്യവും സേവാ ഭാരതിയുമെല്ലാം കൃത്യമായ ആവരണങ്ങളും അതിന് നല്‍കുന്നുണ്ട്. എന്തായാലും ലാലിന്റെ സാമൂഹ്യ ഇടപെടലുകള്‍ കൂടുതല്‍ ക്രിയാത്മകമായി മാറുമെന്ന് തന്നെയാണ് നിലവിലെ സംഭവവികാസങ്ങളില്‍ നിന്നും എത്തിച്ചേരാവുന്ന വിലയിരുത്തല്‍.

Continue Reading
Advertisement

Facebook

Recent Posts

Advertisement

Viral

Politics1 week ago

മോദിക്ക് ‘ഹാപ്പി ബെര്‍ത്ത്ഡേ’ പറഞ്ഞ് മോഹന്‍ലാല്‍

വിശ്രമമില്ലാത്ത മോദിയുടെ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ക്ക് കൂടുതല്‍ ഊര്‍ജ്ജം ലഭിക്കട്ടെയെന്നും താരം

Opinion2 months ago

സ്വയം ക്ഷണിച്ചു വരുത്തുന്ന ‘മഴ മരണങ്ങൾ’ ; ഡോക്റ്ററുടെ കുറിപ്പ്

ഏഴ് പേരാണ് ഇപ്പൊ കോസ്മോ പരിസരത്തുകൂടെ ഇപ്രകാരം ബൈക്കിൽ പോകുന്നത് കണ്ടത്. നാളെ അവരെ മോർച്ചറിയിൽ കാണാൻ ഇടവരല്ലേ എന്ന് മാത്രമാണ് ആഗ്രഹിക്കുന്നത്

Viral3 months ago

ഈ ടെക്കിയെന്തിനാണ് കുതിരപ്പുറത്തേറി ഓഫീസിലെത്തിയത്?

ബെംഗളൂരുവിലെ ട്രാഫിക് തന്നെ കാരണം. സംരംഭം തുടങ്ങാനായി ജോലി ഉപേക്ഷിച്ച ടെക്കി കുതിരപ്പുറത്ത് ഓഫീസിലെത്തിയതാണ് വാര്‍ത്ത

Viral3 months ago

4 കോടിക്ക് ഒരു സെറ്റ് പാത്രങ്ങള്‍ വാങ്ങിയ ഫ്രഞ്ച് പ്രസിഡന്റിന് സംഭവിച്ചത്…

മേശപ്പുറത്ത് വെക്കാനായി 4 കോടി രൂപയുടെ പാത്രങ്ങള്‍ വാങ്ങിച്ച ഫ്രഞ്ച് പ്രസിഡന്റ് ഇമാനുവല്‍ മാക്രോണിനെ ട്രോളി 'കൊന്ന്' സോഷ്യല്‍ മീഡിയ

Viral4 months ago

‘സാധാരണ’ക്കാരനായ ഈ പ്രധാനമന്ത്രിക്ക് ലൈക്കടിച്ച് ലോകം

നിലത്ത് കാപ്പി വീണപ്പോള്‍ ഒരു സങ്കോചവും കൂടാതെ വൃത്തിയാക്കാന്‍ മോപ്പെടുത്ത ഡച്ച് പ്രധാനമന്ത്രിക്ക് കൈയടി നിലയ്ക്കുന്നില്ല

Kerala4 months ago

ഓര്‍ഡര്‍ ചെയ്തത് റെഡ്മീ 5 പ്രോ ഫോണ്‍, കിട്ടിയത് മെഴുകുതിരി പെട്ടി

ഫ്‌ളിപ്കാര്‍ട്ടിലൂടെ റെഡ്മി ഫോണ്‍ ഓര്‍ഡര്‍ ചെയ്തയാള്‍ക്ക് കിട്ടിയത് മെഴുകുതിരിപെട്ടിയെന്ന് ആക്ഷേപം

Viral5 months ago

റെഡ്മി 5, റെഡ്മി നോട്ട് 5 സൗജന്യമായി നേടാന്‍ സുവര്‍ണ അവസരം!

ഷഓമി ഇന്ത്യ എംഡി മനു ജയ്നിന്റെ ട്വീറ്റ് റീട്വീറ്റ് ചെയ്യുകയാണ് വേണ്ടത്...റെഡ്മി ഫോണ്‍ കിട്ടും ഉറപ്പ്

Video6 months ago

മഹേഷ് ബോബു റോക്ക്‌സ്; പ്രകമ്പനം കൊള്ളിച്ച് ഭാരത് ആനേ നേനു

മഹേഷ് ബാബു മുഖ്യമന്ത്രിയായി എത്തുന്ന ഭാരത് ആനേ നേനുവിന്റെ ട്രെയ്‌ലര്‍ തരംഗം തീര്‍ക്കുന്നു, 5.3 ദശലക്ഷം വ്യൂസ് പിന്നിട്ടു

Kerala6 months ago

ഇതിലെന്താ ട്രോളാന്‍; നല്ല റോഡ് ഓരോ പൗരന്റെയും അവകാശമല്ലേ!

45 ലക്ഷം നികുതി അടച്ചയാള്‍ക്ക് വണ്ടി നിരത്തിലിറക്കാന്‍ പറ്റാത്ത അവസ്ഥ വരുന്നതിനെ ട്രോളിയിട്ടെന്ത് കാര്യം

Viral7 months ago

ഇന്‍സ്റ്റഗ്രാം പോസ്റ്റിന് പ്രിയ വാര്യര്‍ക്ക് കിട്ടുന്നത് 8 ലക്ഷമോ?

സോഷ്യല്‍ മീഡിയ ഉപയോഗിച്ച് എങ്ങനെ പണമുണ്ടാക്കമെന്നതിന്റെ ഏറ്റവും പുതിയ ഉദാഹരണമാണിത്

Opinion

Opinion1 week ago

പെട്രോളിനെ ജിഎസ്ടിക്ക് കീഴില്‍ കൊണ്ടുവരണമെന്ന് ചേതന്‍ ഭഗത്

ജിഎസ്ടിക്ക് കീഴിലായാല്‍ നിലവിലെ നിലവാരത്തില്‍ പോലും പെട്രോളിന് 55 രൂപയേ വരൂ

National2 weeks ago

സനാതനമാണ്, വിശ്വം കീഴടക്കിയ വിവേകവാണികള്‍

"സമ്മേളനത്തില്‍ പങ്കെടുക്കാന്‍ സ്വാമിയോട് യോഗ്യതയും അര്‍ഹതയും ചോദിക്കുന്നത് സൂര്യന്‍ പ്രകാശം പരത്താന്‍ അനുമതി ചോദിക്കുന്നതിന് സമാനമാണ്."

Opinion3 weeks ago

മോഹന്‍ലാല്‍ ബിജെപി സ്ഥാനാര്‍ത്ഥിയാകുമോ, വാസ്തവമെന്ത്‌?

മോഹന്‍ലാല്‍ തിരുവനന്തപുരത്ത് സ്ഥാനാര്‍ത്ഥിയാകാന്‍ നിലവിലെ സാഹചര്യത്തില്‍ സാധ്യത കുറവാണ്. എന്നാല്‍ ഒരു കാര്യം ഉറപ്പിക്കാം...ചില മാറ്റങ്ങള്‍ക്ക് അരങ്ങൊരുങ്ങിക്കഴിഞ്ഞു

Opinion4 weeks ago

പ്രളയക്കെടുതി; കോര്‍പ്പറേറ്റുകള്‍ സിഎസ്ആര്‍ ഫണ്ട് നല്‍കട്ടെ

ലാഭമുള്ള മറ്റു ബിസിനസുകള്‍ കുറഞ്ഞത് അഞ്ചു മുതല്‍ പത്തു ശതമാനം ലാഭമെങ്കിലും നിധിയിലേക്ക് മാറ്റിവെക്കട്ടെ

Opinion1 month ago

അവരുടെ കൈകളില്‍ ഈ നാട് ഭദ്രമാണ്

കേരളത്തിലെ യുവാക്കള്‍ വ്യത്യസ്തരാണ്. അവര്‍ കരുത്തരാണ്. ആപത്തില്‍ ഉണരുന്നവരാണ്. പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നവരാണ്

Opinion2 months ago

മഹാരാഷ്ട്രയില്‍ ബിജെപിയുടെ സ്വപ്‌നവിജയത്തിന്റെ ബുദ്ധികേന്ദ്രം ഇദ്ദേഹം തന്നെ…

മുഖ്യമന്ത്രി പദം എന്ന ഭാരിച്ച ഉത്തരവാദിത്തം ഭംഗിയോടെ നിറവേറ്റി ഫഡ്നാവിസ് ബിജെപിക്ക് സമ്മാനിച്ചത് തിളക്കമാര്‍ന്ന വിജയമാണ്

Opinion2 months ago

തായ് ഗുഹ എന്ന നിഗൂഢത ; പ്രകൃതിദത്ത ഗുഹകൾ ഉണ്ടാവുന്നത് എങ്ങനെ?

ഗുഹകള്‍ രൂപപ്പെടണമെങ്കില്‍ നിരവധി ഘടകങ്ങള്‍ ഒരുമിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കേണ്ടതുണ്ട്. ഭൂഗര്‍ഭജലം,അഗ്നിപര്‍വത സ്‌ഫോടനം, കാറ്റ്, സമുദ്രജലം, ഭൂഗര്‍ഭത്തിലെ വിവിധയിനം ബലങ്ങള്‍ തുടങ്ങിയവ ഗുഹാ രൂപീകരണത്തിനു കാരണമാകുന്നു.

Opinion4 months ago

ചൈനയുടെ അധിനിവേശ പദ്ധതിയുടെ ഭാഗമാകില്ല ഇന്ത്യയെന്ന് മോദി

ചൈനയുടെ അധിനിവേശ പദ്ധതിയായ ബെല്‍റ്റ് റോഡില്‍ ചേരില്ലെന്ന ധീരമായ നിലപാട് ആവര്‍ത്തിച്ച് നരേന്ദ്ര മോദി

Opinion4 months ago

‘മുടിയാന്‍ പോകുന്നവനെ പിടിച്ചാല്‍ കിട്ടില്ല’ ഗ്രൂപ്പില്‍ വഴുതി ബിജെപി…

തോല്‍വിക്ക്‌ ബി ഡി ജെ എസ് ഉള്‍പ്പെടെ കാരണങ്ങള്‍ പലത് പറയാമെങ്കിലും ഗ്രൂപ്പ് പോരില്‍ തപ്പി തടയുകയാണ് എന്നതില്‍ സാക്ഷാല്‍ ചാണക്യന്‍ എന്ന് വിശേഷിപ്പിക്കുന്ന അമിത് ഷാക്ക്...

Kerala4 months ago

ഹര്‍ത്താലിനെതിരെ ആഞ്ഞടിച്ച് സംരംഭകന്‍ അജ്മല്‍ വി എ

സ്വന്തം വീട്ടില്‍ അഭിപ്രായഭിന്നതയുണ്ടാകുമ്പോള്‍ വീട് കത്തിക്കുന്നതിന് തുല്ല്യമാണ് ഹര്‍ത്താലുകളെന്ന് ബിസ്മി മേധാവി അജ്മല്‍ വി എ

Auto

Auto3 days ago

നഗര മാലിന്യ സംസ്‌കരണത്തിന് ടാറ്റയുടെ കിടുവാഹനങ്ങള്‍

കവചിത ടിപ്പര്‍ 70:30 അനുപാതത്തില്‍ ഉണങ്ങിയതും നനവുള്ളതുമായ മാലിന്യങ്ങള്‍ ഉറവിടങ്ങളില്‍ തന്നെ വേര്‍തിരിച്ച് എളുപ്പത്തില്‍ നീക്കം ചെയ്യാന്‍ സഹായിക്കുന്നു

Auto5 days ago

യുവാക്കൾക്കിടയിൽ തരംഗമായി ടാറ്റ ടിയാഗോ

2018 ആഗസ്റ്റിൽ മാത്രം 9277യൂണിറ്റ് വാഹനങ്ങളുടെ വിൽപ്പന

Auto5 days ago

ടിവിഎസ് എന്‍ടോര്‍ക്; വില്‍പ്പന 1 ലക്ഷം കടന്നേ…

യുവാക്കളുടെ ഹരമായി മാറിയിരിക്കുകയാണ് ടിവിഎസ് എന്‍ടോര്‍ക് സ്‌കൂട്ടര്‍. അതിവേഗത്തിലാണ് 1 ലക്ഷം യൂണിറ്റ് വിറ്റുപോയത്

Auto5 days ago

ടിയാഗോ…ഓട്ടോ പ്രേമികളുടെ ഹൃദയം കീഴടക്കിയുള്ള മുന്നേറ്റം

ഓഗസ്റ്റില്‍ മാത്രം 9277 ടിയാഗോ കാറുകളാണ് വിറ്റുപോയത്. ജനപ്രിയ ഹാച്ച്ബാക്ക് തന്നെ

Auto6 days ago

യുദ്ധ രംഗത്ത് കരുത്തനായി ടാറ്റ മോട്ടോർസ്

പ്രതിരോധ മേഖലയിൽ കയറ്റുമതിക്കനുയോജ്യമായ രണ്ട് സൈനിക കവചിത വാഹനങ്ങൾ ടാറ്റ മോട്ടോർസ് അവതരിപ്പിച്ചു.

Auto2 weeks ago

‘അര്‍ബന്‍ ടഫ്റോഡര്‍’ എത്തി; ടാറ്റ ടിയാഗോ എന്‍ആര്‍ജി വിപണിയില്‍

ഏറ്റവും മികച്ച ഡിസൈനും സാങ്കേതിക വിദ്യയും ഒത്തിണങ്ങിയ ടിയാഗോ അതീവസ്‌റ്റൈലിഷുമാണ്

Auto2 weeks ago

ഇവന്‍ തകര്‍ക്കും; നിസാന്‍ കിക്ക്സിന്റെ ആദ്യ സ്‌ക്കെച്ചുകള്‍ അതിഗംഭീരം

എസ്യുവി ഭ്രാന്തന്മാര്‍ അമിത പ്രതീക്ഷയോടെ കാത്തിരിക്കുന്ന മോഡലാണ് നിസാന്‍ കിക്ക്സ്

Auto3 weeks ago

ഇതാ അവന്‍…ഡാറ്റ്സണ്‍ ഇന്ത്യയുടെ റെഡി ഗോ ലിമിറ്റഡ് എഡിഷന്‍ 2018

സ്റ്റൈലിഷാണിവന്‍. ഡാറ്റ്‌സണ്‍ ഇന്ത്യയുടെ റെഡിഗോ ലിമിറ്റഡ് എഡിഷന്‍ കിടിലന്‍

Auto3 weeks ago

കിടിലന്‍ ഫീച്ചറുകളുമായി ഇന്നോവ ക്രിസ്റ്റയും ഫോര്‍ച്യൂണറും

2005ല്‍ നിരത്തിലിറങ്ങിയത് മുതല്‍ രാജ്യത്തെ എംപിവി വാഹന വിഭാഗത്തില്‍ ഒന്നാമനായി തുടരുകയാണ് ഇന്നോവ

Auto4 weeks ago

എകെ 47 തോക്കുണ്ടാക്കിയവര്‍ കാര്‍ പുറത്തിറക്കുന്നു; ലക്ഷ്യം ടെസ്ല

മിലിറ്ററി എക്യുപ്‌മെന്റ് നിര്‍മാണ കമ്പനിയായ കലാഷ്‌നിക്കോവ് ഗ്രൂപ്പ് ഇലക്ട്രിക് കാറിന്റെ പ്രാഥമിക രൂപം പുറത്തിറക്കി

Trending